ബഹ്‌റൈനിലെ ബിസിനസുകൾ ഒരു വർഷത്തെ ഗ്രേസ് പിരീഡ് തേടുന്നു

മനാമ: സിംഗിൾ യൂസ് പ്ലാസ്റ്റിക് ബാഗുകളുടെ നിരോധനം പ്രാബല്യത്തിൽ വരുന്നതിന് മുമ്പ് ബഹ്‌റൈനിലെ ബിസിനസുകൾ ഒരു വർഷത്തെ ഗ്രേസ് പിരീഡ് തേടുന്നു. സിംഗിൾ യൂസ് പ്ലാസ്റ്റിക് ബാഗുകളുടെ ഉത്പാദനം നിരോധിക്കുന്നതിനും ജൈവ വിസർജ്ജ്യമല്ലാത്ത പ്ലാസ്റ്റിക് ബാഗുകൾ ഇറക്കുമതി ചെയ്യുന്നതിനും ഊന്നൽ നൽകുന്ന ആദ്യ ഘട്ട നീക്കം അടുത്ത മാസം പ്രാബല്യത്തിൽ വരുമെന്ന് സർക്കാർ ഇതിനകം പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്. മാളുകളിലും സൂപ്പർമാർക്കറ്റുകളിലും പ്ലാസ്റ്റിക് ബാഗുകൾക്ക് സ്ഥിരമായ വിലക്ക് ഏർപ്പെടുത്തുന്നതിനായി ഇത് പിന്നീട് വിപുലീകരിക്കും. ഈ തീരുമാനം പരിസ്ഥിതി പ്രവർത്തകർ സ്വാഗതം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

ഇതിനകം തന്നെ വലിയ അളവിൽ പ്ലാസ്റ്റിക് ബാഗുകളിൽ നിക്ഷേപം നടത്തിയതിനാൽ കമ്പനികൾ 12 മാസത്തെ ഗ്രേസ് പിരീഡ് അഭ്യർത്ഥിക്കുന്നു. ആരും ഈ ആശയത്തെ എതിർക്കുന്നില്ലെന്നും തീരുമാനത്തെ ഞങ്ങൾ എല്ലാവരും അനുകൂലിക്കുന്നതായും മിഡ്‌‌വേ സൂപ്പർ മാർക്കറ്റ് ചീഫ് എക്‌സിക്യൂട്ടീവും ബഹ്‌റൈൻ ചേംബർ ഓഫ് കൊമേഴ്‌സ് ആൻഡ് ഇൻഡസ്ട്രി (ബിസിസിഐ) ഫുഡ് വെൽത്ത് കമ്മിറ്റി ചെയർമാനുമായ ഖാലിദ് അൽ അമിൻ പറഞ്ഞു. പുതിയ ജൈവ നശീകരണ ബദലുകളിലേക്ക് മാറുന്നതിനുള്ള സമയത്തിലാണ് ബിസ്സിനസ്സുകൾക്ക് ആശങ്ക. ആറുമാസം മുതൽ ഒരു വർഷം വരെയാണ് ആവശ്യപ്പെടുന്നത്. ആറുമാസത്തിനുള്ളിൽ സിംഗിൾ-ഉപയോഗ പ്ലാസ്റ്റിക്ക് ഇല്ലാതാക്കാം. സുപ്രീം കൗൺസിൽ ഫോർ എൻവയോൺമെന്റ് ചീഫ് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഡോ. മുഹമ്മദ് ബിൻ ഡൈനയെ ഖാലിദ് അൽ അമിൻ ഈ കാര്യം അറിയിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ബിസിസിഐ ഇന്നലെ സംഘടിപ്പിച്ച സെമിനാറിൽ ബിസിനസുകാർ പുതിയ പ്ലാസ്റ്റിക് ബാഗ് നിയന്ത്രണങ്ങളെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്തു. ആളുകൾ തങ്ങളുടെ വഴികൾ മാറ്റിയില്ലെങ്കിൽ 2025 ഓടെ 18 ബില്യൺ മെട്രിക് ടൺ പ്ലാസ്റ്റിക് മാലിന്യങ്ങൾ ഭൂമിയിൽ നിറയുമെന്ന് യുഎൻ എൻവയോൺമെന്റ് വെസ്റ്റ് ഏഷ്യ റീജിയണൽ പ്രതിനിധിയും ഓഫീസ് ഡയറക്ടറുമായ സാമി ദിമാസി പറഞ്ഞു. പ്രതിവർഷം എട്ട് ദശലക്ഷം ടൺ പ്ലാസ്റ്റിക് സമുദ്രങ്ങളിലേക്ക് വലിച്ചെറിയപ്പെടുന്നു. ഓരോ മിനിറ്റിലും ഒരു മാലിന്യ ട്രക്ക് പ്ലാസ്റ്റിക് കടലിലേക്ക് വലിച്ചെറിയുന്നതിന് തുല്യമാണെന്ന് മിസ്റ്റർ ദിമാസി വെളിപ്പെടുത്തി.