ചെ​ങ്ക​ട​ൽ, ഏ​ദ​ൻ ഉ​ൾ​ക്ക​ട​ൽ തീ​ര​ങ്ങ​ളി​ലെ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളു​മാ​യി സ​ഖ്യ​നീ​ക്ക​വു​മാ​യി സൗ​ദി  അ​റേ​ബ്യ

ദമ്മാം: ചെ​ങ്ക​ട​ൽ, ഏ​ദ​ൻ ഉ​ൾ​ക്ക​ട​ൽ തീ​ര​ങ്ങ​ളി​ലെ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളു​മാ​യി സ​ഖ്യ​നീ​ക്ക​വു​മാ​യി സൗ​ദി  അ​റേ​ബ്യ. ഹോ​ര്‍മു​സ് മു​ന​മ്പി​ൽ സം​ഘ​ര്‍ഷ സാ​ധ്യ​ത നി​ല​നി​ൽ​ക്കു​ന്ന സാ​ഹ​ച​ര്യ​ത്തി​ലാ​ണ്​  ഇൗ ​തീ​രു​മാ​നം. ഇ​തി​​​​െൻറ ഭാ​ഗ​മാ​യി ഏ​ദ​ന്‍ ഉ​ള്‍ക്ക​ട​ലു​മാ​യി അ​തി​ര് പ​ങ്കി​ടു​ന്ന  രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളി​ലെ വി​ദേ​ശ കാ​ര്യ​മ​ന്ത്രി​മാ​രു​മാ​യി സൗ​ദി അ​റേ​ബ്യ ക​രാ​റി​ല്‍ ഒ​പ്പു​വെ​ച്ചു. ഏ​തെ​ങ്കി​ലും കാ​ര​ണ​ത്താ​ല്‍ ഹോ​ര്‍മൂ​സ് ക​ട​ലി​ടു​ക്കി​ല്‍ പ്ര​ശ്ന​മു​ണ്ടാ​യാ​ല്‍ ചെ​ങ്ക​ട​ല്‍  വ​ഴി സൗ​ദി​ക്ക് എ​ണ്ണ-​ച​ര​ക്ക് നീ​ക്ക​ത്തി​ന് പു​തി​യ ജ​ല​പാ​ത ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കാ​നാ​കും. സൗ​ദി​യു​ള്‍പ്പെ​ടെ ഗ​ള്‍ഫ് രാ​ഷ്​​ട്ര​ങ്ങ​ള്‍ എ​ണ്ണ-​ച​ര​ക്ക് നീ​ക്ക​ങ്ങ​ള്‍ക്ക് നി​ല​വി​ല്‍  ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കു​ന്ന​ത് ഇ​റാ​നു​മാ​യി അ​തി​ര്​ പ​ങ്കി​ടു​ന്ന ഹോ​ര്‍മൂ​സ് ക​ട​ലി​ടു​ക്കാ​ണ്.
കു​വൈ​ത്ത്, സൗ​ദി, ബ​ഹ്റൈ​ന്‍, ഖ​ത്ത​ര്‍, യു.​എ.​ഇ, ഒ​മാ​ന്‍‌ എ​ന്നീ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ള്‍
അ​തി​ര് പ​ങ്കി​ടു​ന്ന ക​ട​ലി​​​​െൻറ​യും ക​ട​ലി​ടു​ക്കി​​​​െൻറ​യും എ​തി​ര്‍വ​ശ​ത്തു​ട​നീ​ളം  ഇ​റാ​​​​െൻറ അ​തി​ര്‍ത്തി​യാ​ണ്. ഇ​റാ​നും ഇ​റാ​ന്‍ പി​ന്തു​ണ​യു​ള്ള സാ​യു​ധ വി​ഭാ​ഗ​ങ്ങ​ളും  ഈ ​മേ​ഖ​ല​യി​ല്‍ നി​ര​ന്ത​രം പ്ര​ശ്നം സൃ​ഷ്​​ടി​ക്കു​ന്നു. ഈ ​മേ​ഖ​ല​യു​ടെ നേ​രെ ഏ​തി​ര്‍വ​ശ​ത്താ​ണ്  ചെ​ങ്ക​ട​ല്‍ സ്ഥി​തി ചെ​യ്യു​ന്ന​ത്. ത​ബൂ​ക്കും ജി​ദ്ദ​യും ഉ​ള്‍പ്പെ​ടെ സൗ​ദി​യു​ടെ പ്ര​ധാ​ന ഭാ​ഗം  അ​തി​ര് പ​ങ്കി​ടു​ന്ന​ത് ചെ​ങ്ക​ട​ലു​മാ​യാ​ണ്. താ​ര​ത​മ്യേ​ന പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ളും കു​റ​വാ​ണ് ഈ ​ജ​ല​പാ​ത​യി​ല്‍. ഈ ​സാ​ഹ​ച​ര്യ​ത്തി​ലാ​ണ് പു​തി​യ സ​ഖ്യ​ത്തി​നു​ള്ള ശ്ര​മം. സൗ​ദി അ​റേ​ബ്യ, ഈ​ജി​പ്​​റ്റ്, സു​ഡാ​ൻ, ജി​ബൂ​തി, യ​മ​ൻ, സോ​മാ​ലി​യ, ജോ​ർ​ഡ​ൻ, എ​റി​ത്രീ​യ എ​ന്നീ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളാ​ണ് ചെ​ങ്ക​ട​ലു​മാ​യി അ​തി​ര് പ​ങ്കി​ടു​ന്ന​ത്. ഈ ​അ​റ​ബ്, ആ​ഫ്രി​ക്ക​ൻ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളി​ൽ​നി​ന്നു​ള്ള വി​ദേ​ശ മ​ന്ത്രി​മാ​ര്‍ ക​ഴി​ഞ്ഞ ദി​വ​സം സൗ​ദി​യി​ലെ​ത്തി യോ​ഗം ചേ​ര്‍ന്ന് സ​ല്‍മാ​ന്‍ രാ​ജാ​വി​നെ സ​ന്ദ​ര്‍ശി​ച്ചു. പു​തി​യ കൂ​ട്ടാ​യ്മ ​ രൂ​പ​വ​ത്​​ക​ര​ണ ചാ​ർ​ട്ട​റി​ൽ രാ​ജാ​വ് ഒ​പ്പു​വെ​ച്ചു. ക​ട​ൽ​ക്കൊ​ള്ള, ക​ള്ള​ക്ക​ട​ത്ത്, മ​നു​ഷ്യക്ക​ട​ത്ത്,പ​രി​സ്ഥി​തി മ​ലി​നീ​ക​ര​ണം എ​ന്നി​വ ത​ട​യ​ലും സ​ഖ്യ​ത്തി​​​​െൻറ ക​ട​മ​യാ​കും. ചെ​ല​വ് കൂ​ടു​മെ​ങ്കിലും എ​ണ്ണ ടാ​ങ്ക​റു​ക​ൾ​ക്ക്​ നേ​രെ ആ​ക്ര​മ​ണ​ങ്ങ​ള്‍ ന​ട​ന്നാ​ല്‍ ബ​ദ​ല്‍ പാ​ത​യാ​യും സൗ​ദി​ക്ക് ഈ ​മേ​ഖ​ല ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കാ​നാ​കും. യ​മ​നു​മാ​യും അ​തി​ര് പ​ങ്കി​ടു​ന്ന​തി​നാ​ല്‍ ഹൂ​തി മി​ലീ​ഷ്യ​ക​ളെ പ്ര​തി​രോ​ധി​ക്കാ​നും സ​ഖ്യ​ത്തി​നാ​കു​മെ​ന്നാ​ണ് പ്ര​തീ​ക്ഷ. നേ​ര​ത്തേ ഹോ​ര്‍മൂ​സ് ക​ട​ലി​ടു​ക്ക് കേ​ന്ദ്രീ​ക​രി​ച്ചും സ​മാ​ന രീ​തി​യി​ല്‍ സ​ഖ്യം രൂ​പ​വ​ത്​​ക​രി​ച്ചി​രു​ന്നു. അ​മേ​രി​ക്ക, ഓ​സ്‌​ട്രേ​ലി​യ, ബ​ഹ്‌​റൈ​ൻ, ബ്രി​ട്ട​ൻ, സൗ​ദി അ​റേ​ബ്യ, യു.​എ.​ഇ, അ​ൽ​ബേ​നി​യ എ​ന്നീ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ൾ ഇൗ ​സ​ഖ്യ​ത്തി​ൽ അം​ഗ​ങ്ങ​ളാ​ണ്. കു​വൈ​ത്തും ഖ​ത്ത​റും സം​ഖ്യ​ത്തി​ലു​ണ്ടാ​കും.