അബുദാബിയില്‍ 43,000 തെരുവ് വിളക്കുകള്‍ എല്‍ഇഡിയാക്കുന്നു

20

ദുബൈ: ഊര്‍ജസംരക്ഷണത്തിന്റെ ഭാഗമായി അബുദാബി സിറ്റി മുനിസിപ്പാലിറ്റിയും ഗതാഗത വകുപ്പും തലസ്ഥാനത്തെ ഏകദേശം 43,000 തെരുവുവിളക്കുകള്‍ മാറ്റിസ്ഥാപിക്കാനുള്ള കരാര്‍ തത്‌വീറിന് നല്‍കി. ഊര്‍ജ്ജ-കാര്യക്ഷമമായ തെരുവ് വിളക്കുകള്‍ ഉപയോഗിക്കുന്നത് കരാര്‍ കാലയളവില്‍ ഏകദേശം 264 ദിര്‍ഹം ദശലക്ഷം മൂല്യമുള്ള 900 ദശലക്ഷം കിലോവാട്ട് ശേഷി ലാഭിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. തത്‌വീറിന്റെ സാങ്കേതിക പങ്കാളികളില്‍ എഇസി ഇല്ലിമിനാസിയോണ്‍ എസ്ആര്‍എല്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. യുഎഇയിലെ പൊതു-സ്വകാര്യ-പങ്കാളിത്ത മാതൃക ഉപയോഗിച്ച് വിതരണം ചെയ്യുന്ന ആദ്യത്തെ തെരുവ് വിളക്കുകള്‍ മാറ്റിസ്ഥാപിക്കാനുള്ള പദ്ധതിയാണ് ടെണ്ടര്‍. പങ്കാളിത്ത പദ്ധതികളുടെ മാതൃക ഉപയോഗിച്ച് അബുദാബി ഇന്‍വെസ്റ്റ്മെന്റ് ഓഫീസ്, എ.ഡി.ഒ.ഒയെ സഹായിക്കുന്ന ആദ്യത്തെ മോഡല്‍ പദ്ധതിയാണിത്. ഇന്‍ഫ്രാസ്ട്രക്ചര്‍ പ്രോജക്റ്റുകളുടെ സുസ്ഥിരതയുടെ ഏറ്റവും ഉയര്‍ന്ന മാനദണ്ഡങ്ങള്‍ പാലിക്കുമ്പോള്‍ തന്നെ അബുദാബി റോഡുകളിലെ ട്രാഫിക് സുരക്ഷ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിന് പ്രോജക്റ്റ് പിന്തുണയ്ക്കുന്നു. കരാര്‍ പ്രകാരം 12-വര്‍ഷം ഡിസൈന്‍, ബില്‍ഡ്, ഫിനാന്‍സ് എന്നിവ കരാര്‍ കമ്പനി വഹിക്കും. പുതിയ ഉപകരണങ്ങള്‍ പ്രവര്‍ത്തിപ്പിക്കുന്നതും പരിപാലിക്കുന്നതും ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള നിര്‍ദ്ദിഷ്ട ആവശ്യകതകളെയും ഊര്‍ജ്ജ സംരക്ഷണ ലക്ഷ്യങ്ങളെയും ഇളവ് ലക്ഷ്യമിടും. കരാര്‍ കാലയളവിലുടനീളം ലൈറ്റിംഗ് നിയന്ത്രിക്കുന്നതിന് ഒരു സ്മാര്‍ട്ട് സെന്‍ട്രല്‍ സിസ്റ്റം ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്യുകയും പരിപാലിക്കുകയും ചെയ്യും. അബുദാബി നിവാസികള്‍ക്ക് മെച്ചപ്പെട്ട അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങളും സേവനങ്ങളും എത്തിക്കുന്നതിനൊപ്പം തത്‌വീറുമായുള്ള ഈ ദീര്‍ഘകാല പങ്കാളിത്തം കൂടുതല്‍ കാര്യക്ഷമത കൈവരിക്കാന്‍ സഹായിക്കും. അബുദാബി എമിറേറ്റില്‍ ലോകോത്തര അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങള്‍ എത്തിക്കുന്നതിനുള്ള പ്രതിജ്ഞാബദ്ധതയുടെ ഭാഗമാണിതെന്ന് അബുദാബി സിറ്റി മുനിസിപ്പാലിറ്റി ഡയറക്ടര്‍ ജനറല്‍ സെയ്ഫ് ബദര്‍ അല്‍ഖുബൈസി പറഞ്ഞു. പങ്കാളിത്ത പദ്ധതികളുടെ മാതൃകയിലൂടെ അബുദാബിയിലെ പ്രധാന അടിസ്ഥാന സൗകര്യ പദ്ധതികള്‍ സുഗമമാക്കുന്നതിന് മുനിസിപ്പാലിറ്റികളും ഗതാഗത വകുപ്പും ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള സര്‍ക്കാര്‍ വകുപ്പുകള്‍ക്കൊപ്പം എഡിഐഒ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു. വിദ്യാഭ്യാസം, ഗതാഗതം, മുനിസിപ്പല്‍ മേഖലകള്‍ എന്നിവയുള്‍പ്പെടെ ഒന്നിലധികം മേഖലകളിലായി വ്യാപിച്ചുകിടക്കുന്ന പൊതു-സ്വകാര്യ-പങ്കാളിത്തത്തിലൂടെ ഏകദേശം 10 ബില്യണ്‍ എ.ഇ.ഡി അടിസ്ഥാന സൗകര്യ പദ്ധതികള്‍ വാങ്ങുന്നതിനുള്ള അബുദാബി സര്‍ക്കാരിന്റെ സമീപകാല പ്രഖ്യാപനത്തിന്റെ ഭാഗമായാണ് ഈ പദ്ധതി. അബുദാബി എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കൗണ്‍സിലിന്റെ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കമ്മിറ്റി പുതിയ പൊതു-സ്വകാര്യ പങ്കാളിത്ത നിയമത്തിന് 2019 ഫെബ്രുവരിയില്‍ സ്വകാര്യമേഖലയ്ക്ക് പ്രാദേശികവും അന്തര്‍ദ്ദേശീയവുമായ നിക്ഷേപ അവസരങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനായി അംഗീകാരം നല്‍കിയിരുന്നു.