അബുദാബിയില്‍ പ്ലാസ്റ്റിക് നിരോധിക്കുന്നു

73

ദുബൈ: അറബ് മേഖലയില്‍ ആദ്യമായി അബുദാബിയില്‍ ആദ്യമായി ഒറ്റത്തവണ ഉപയോഗിക്കുന്ന പ്ലാസ്റ്റിക് വസ്തുക്കള്‍ നിരോധിക്കുന്നു. 2021 ഓടെ ആവാസവ്യവസ്ഥയുടെ മെച്ചപ്പെടുത്തലിനായി പുനരുപയോഗിക്കാവുന്ന ബദലുകള്‍ നടപ്പിലാക്കുമെന്ന് അബുദാബി പരിസ്ഥിതി ഏജന്‍സി പ്രഖ്യാപിച്ചു. ജനങ്ങള്‍ക്കിടയില്‍ പ്ലാസ്റ്റിക് ഉപഭോഗ ശീലം കുറക്കാനും സമുദ്രങ്ങളിലെ പ്ലാസ്റ്റിക് മാലിന്യങ്ങള്‍ ഗണ്യമായി കുറക്കുന്ന സുസ്ഥിര വസ്തുക്കളിലേക്ക് വഴിതിരിച്ചുവിടാനും പദ്ധതിയിടുന്നു. പുതിയ പരിസ്ഥിതി ബോധമുള്ള നിയന്ത്രണത്തിലൂടെയാണ് പിന്‍ഗാമികള്‍ക്കായി സമൂഹത്തില്‍ സുസ്ഥിര സമ്പ്രദായങ്ങള്‍ വളര്‍ത്തിയെടുക്കാന്‍ കഴിയുകയെന്ന് പരിസ്ഥിതി ഏജന്‍സി പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. യുഎഇ പ്രതിവര്‍ഷം 11 ബില്ല്യണ്‍ പ്ലാസ്റ്റിക് ബാഗുകളുടെ ഉപഭോക്താവാണ്. ഓരോ വ്യക്തിയും ഏകദേശം 1,184 ബാഗുകള്‍ ഉപയോഗിക്കുന്നു. ഇത് ആഗോള ശരാശരി നിരക്കിന്റെ മൂന്നിരട്ടിയാണ്. 2021 ല്‍ എമിറേറ്റിന്റെ പ്ലാസ്റ്റിക് സമയപരിധി അടയാളപ്പെടുത്തുന്നതോടെ ഈ പദ്ധതി 50 ബില്യണ്‍ ദിര്‍ഹം അബുദാബി ഡവലപ്‌മെന്റ് ആക്‌സിലറേറ്റര്‍ പ്രോഗ്രാമിലേക്ക് ‘ഗദാന്‍ 21’ എന്ന പേരില്‍ ഗണ്യമായ സംഭാവന നല്‍കുന്നു. ഇത് അടുത്ത വര്‍ഷത്തോടെ മൂലധനത്തിന് മൊത്തത്തിലുള്ള സാമ്പത്തിക, സാംസ്‌കാരിക, സൗന്ദര്യാത്മക ഉത്തേജനം ലക്ഷ്യമിടുന്നു. തുടക്കത്തില്‍ പ്ലാസ്റ്റിക് ബാഗുകള്‍ ലക്ഷ്യം വെക്കുന്നതിലൂടെ സമഗ്രമായ നശിപ്പിക്കല്‍ ഉറപ്പാക്കുന്നതിന് അടുത്ത രണ്ട് വര്‍ഷങ്ങളില്‍ ക്രമേണ ഘട്ടം ഘട്ടമായി നയം നടപ്പാക്കും. തുടര്‍ന്ന് സിംഗിള്‍-ഉപയോഗ പ്ലാസ്റ്റിക്, പ്ലാസ്റ്റിക് ഇതര ഇനങ്ങള്‍ക്ക് ഫീസ് ഈടാക്കുകയും നിലവിലുള്ള എല്ലാ ബദലുകളെയും നിരോധിക്കുന്നതിന് നിലവിലുള്ള പ്രായോഗിക ബദലുകള്‍ ഉണ്ടാക്കും. ഗദാന്‍ 21 ന്റെ കമ്മ്യൂണിറ്റി നിക്ഷേപ പദ്ധതിയുടെ ഭാഗമായി അബുദാബി പുനരുപയോഗിക്കാന്‍ കഴിയുന്ന ബാഗുകള്‍ പുറത്തിറക്കും. സാധാരണ ഗതിയില്‍ തുണി, കടലാസ് അല്ലെങ്കില്‍ മറ്റ് സുസ്ഥിര തുണിത്തരങ്ങള്‍ എന്നിവയില്‍ നിന്നായിരിക്കും ബാഗുകള്‍ നിര്‍മിക്കുക. ഇതോടെ പൊതുജനങ്ങള്‍ ഒറ്റ-ഉപയോഗത്തിലുള്ള പ്ലാസ്റ്റിക് ഇതര ഇനങ്ങളിലേക്ക് മാറുന്നതിന് സഹായകമാവും. ചില്ലറ വില്‍പ്പന ശാലകളില്‍ പ്ലാസ്റ്റിക് കുപ്പി നിക്ഷേപങ്ങള്‍ക്ക് അവസരമൊരുക്കും. അവിടെ ഉപയോക്താക്കള്‍ക്ക് അവരുടെ കുപ്പികള്‍ പുനരുപയോഗത്തിനായി ‘തിരികെ’ നല്‍കാന്‍ കഴിയും. ബാഗുകള്‍, ഡിസ്‌പോസിബിള്‍ കട്ട്‌ലറി, വൈക്കോല്‍, കപ്പുകള്‍, ലിഡുകള്‍ എന്നിവയും സമുദ്രജീവിതത്തെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്ന ഏറ്റവും സാധാരണമായ ഒറ്റ-ഉപയോഗ പ്ലാസ്റ്റിക്കുകളാണെന്ന് ശാസ്ത്രീയ പഠനങ്ങള്‍ ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു. 12 സര്‍ക്കാര്‍ സ്ഥാപനങ്ങളുമായും സ്വകാര്യമേഖലയുമായും സഹകരിച്ചാണ് സമഗ്ര നയം വികസിപ്പിച്ചതെന്ന് അബുദാബി മീഡിയ ഓഫീസ് വ്യക്തമാക്കി. പ്ലാസ്റ്റിക് കുറക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള പൊതുവികാരം കണക്കാക്കാന്‍ ഉപയോഗിക്കുന്ന 2,700 ഉപഭോക്താക്കളുടെ സര്‍വേയുടെ പിന്തുണയോടെയാണ് ഇത് നടപ്പാക്കുന്നത്. പ്ലാസ്റ്റിക് മാലിന്യ നയങ്ങള്‍ ദീര്‍ഘകാലമായി നടപ്പിലാക്കിയ 127 ലധികം രാജ്യങ്ങളില്‍ അബുദാബി ചേരുമെന്നതിനാല്‍ അന്താരാഷ്ട്ര മാനദണ്ഡങ്ങള്‍ക്കനുസൃതമായാണ് ഈ നയം വികസിപ്പിച്ചതെന്ന് ഇഎഡിയുടെ സെക്രട്ടറി ജനറല്‍ ഡോ. ശൈഖാ സേലം അല്‍ ധഹേരി പറഞ്ഞു. 13 ദശലക്ഷം ടണ്‍ വസ്തുക്കള്‍ സമുദ്രങ്ങളില്‍ പ്രതിവര്‍ഷം നിക്ഷേപിക്കുന്നതിലൂടെ കടലാമകള്‍, മത്സ്യം, കടല്‍ പക്ഷികള്‍, മറ്റ് സമുദ്ര ജീവികള്‍ എന്നിവ അപകടത്തിലാക്കുന്നതിനൊപ്പം സമുദ്ര ആരോഗ്യത്തെ മലിനമാക്കുന്നതായും അവര്‍ പറഞ്ഞു.