സെല്‍ഫ് ഡ്രൈവിംഗ് വാഹനങ്ങള്‍ എക്‌സ്‌പോ സൈറ്റില്‍ സര്‍വീസ് നടത്തും

ദുബൈ: റോഡ്സ് ആന്‍ഡ് ട്രാന്‍സ്പോര്‍ട്ട് അതോറിറ്റി എക്സ്പോ 2020 ദുബൈ സൈറ്റില്‍ സെല്‍ഫ് ഡ്രൈവിംഗ് വാഹനത്തിന്റെ ട്രയല്‍ റണ്‍ നടത്തി. എക്‌സ്‌പോയുടെ് പ്രധാന കവാടത്തില്‍ നിന്ന് സ്റ്റാഫ് ഓഫീസുകളിലേക്ക് ഒരു പ്രത്യേക പാതയില്‍ വ്യക്തികളെ എത്തിക്കുന്നതിന് ഉപയോഗിക്കും. ഹരിത സാങ്കേതികവിദ്യയില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഈ വാഹനം 16 മണിക്കൂര്‍ വരെ പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ വൈദ്യുതി സംഭരിക്കും. 15 യാത്രക്കാരെ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന വാഹനം മണിക്കൂറില്‍ 25 കിലോമീറ്റര്‍ വേഗതയില്‍ സഞ്ചരിക്കും. വിനോദ, പാര്‍പ്പിട കമ്മ്യൂണിറ്റികള്‍ക്കുള്ളിലെ പൊതു റോഡുകളില്‍ സഞ്ചരിക്കാനാണ് വാഹനം രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്തിരിക്കുന്നത്. നൂതന സെന്‍സറുകളും ഉയര്‍ന്ന കൃത്യത പൊസിഷനിംഗ് സിസ്റ്റങ്ങളും ഉപയോഗിച്ച് പാത നിരീക്ഷിക്കുന്നതിന് ഉയര്‍ന്ന സുരക്ഷയും സുരക്ഷാ മാനദണ്ഡങ്ങളും ഇതിലുണ്ട്. എതിരെയുള്ളതും തടസ്സമുള്ളതുമായ ഏതൊരു വസ്തുവിനെയും സ്വയംഭരണ വാഹനത്തിന് നിരീക്ഷിക്കാന്‍ കഴിയും. കൂടാതെ ഒരു വസ്തു അടുത്തുവരുമ്പോള്‍ യാന്ത്രികമായി മന്ദഗതിയിലാകും. ഒരു വസ്തു അതിന്റെ അടുത്തെത്തുമ്പോള്‍ വാഹനം പൂര്‍ണ്ണമായും നില്‍ക്കും. 2030 ഓടെ ദുബൈയിലെ മൊത്തം മൊബിലിറ്റി യാത്രകളുടെ 25 ശതമാനം സ്വയം ഡ്രൈവിംഗ് മോഡുകളാക്കി മാറ്റാന്‍ ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള ദുബൈ സെല്‍ഫ് ഡ്രൈവിംഗ് ട്രാന്‍സ്‌പോര്‍ട്ട് സ്ട്രാറ്റജിയുടെ വ്യാപ്തി വിശാലമാക്കാനുള്ള ആര്‍ടിഎയുടെ ശ്രമങ്ങളുടെ ഭാഗമാണിത്. എക്‌സ്‌പോയുടെ സ്ഥലത്ത് ഒരു സ്വയംഭരണ വാഹനം പരീക്ഷിക്കുന്നത് ഒരു നേട്ടമാണ്. കൂടാതെ ദുബൈയിലെ വിവിധ ഹോട്ട്സ്‌പോട്ടുകളില്‍ സ്വയംഭരണ വാഹനങ്ങള്‍ അവതരിപ്പിക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങള്‍ക്ക് പുറമെയാണിതെന്ന് ആര്‍ടിഎ പബ്ലിക് ട്രാന്‍സ്‌പോര്‍ട്ട് ഏജന്‍സി സിഇഒ; അഹമ്മദ് ബഹ്റോസിയന്‍ പറഞ്ഞു.