കൊറോണ: യുഎഇ ബാങ്കുകള്‍ ഉപഭോക്താക്കള്‍ക്ക് ഇളവുകള്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചു

143

ദുബൈ: കൊറോണ വൈറസ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ട സാഹചര്യത്തില്‍ വ്യക്തികള്‍ക്കും കമ്പനികള്‍ക്കും നിരവധി യുഎഇ ബാങ്കുകള്‍ ഉപഭോക്താക്കള്‍ക്ക് ഇളവുകള്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചു. പ്രമുഖ ബാങ്കുകളായ ഫസ്റ്റ് അബുദാബി ബാങ്ക് (എഫ്എബി), അബുദാബി കൊമേഴ്‌സ്യല്‍ ബാങ്ക് (എഡിസിബി), അബുദാബി ഇസ്്‌ലാമിക് ബാങ്ക് (എഡിഐബി) എന്നിവ വ്യക്തികള്‍ക്കും ബിസിനസുകള്‍ക്കും കൊറോണ വൈറസ് പ്രതിസന്ധിയുടെ ആഘാതം ലഘൂകരിക്കാനുള്ള നിരവധി നടപടികളുമായി രംഗത്തെത്തിയിട്ടുണ്ട്. പ്രമുഖ ദുബൈ ബാങ്കുകളായ എമിറേറ്റ്‌സ് എന്‍ബിഡി, ദുബൈ ഇസ്്‌ലാമിക്, മഷ്രിക് എന്നിവ തങ്ങളുടെ ഉപഭോക്താക്കള്‍ക്കുള്ള ദുരിതാശ്വാസ നടപടികള്‍ അന്തിമമാക്കാനുള്ള തയ്യാറെടുപ്പിലാണെന്ന് ബാങ്കിംഗ് വ്യവസായ വൃത്തങ്ങള്‍ അറിയിച്ചു.
പുതിയ സാഹചര്യത്തില്‍ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനായി യുഎഇ സര്‍ക്കാരും സെന്‍ട്രല്‍ ബാങ്കും പ്രഖ്യാപിച്ച നിരവധി ധന സഹായ പദ്ധതികള്‍ ബാങ്കുകള്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. കൊറോണ വൈറസ് പാന്‍ഡെമിക്കിന്റെ സാമ്പത്തിക പ്രത്യാഘാതങ്ങള്‍ കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള 100 ബില്യണ്‍ ദിര്‍ഹം (27.2 ബില്യണ്‍ ഡോളര്‍) ടാര്‍ഗെറ്റുചെയ്ത സാമ്പത്തിക സഹായ പദ്ധതിയും മറ്റ് നടപടികളും മാര്‍ച്ച് 14 ന് സെന്‍ട്രല്‍ ബാങ്ക് പ്രഖ്യാപിട്ടുണ്ട്.
സെന്‍ട്രല്‍ ബാങ്കിന്റെ ടാര്‍ഗെറ്റ് ചെയ്ത പദ്ധതിയില്‍ 13.6 ബില്യണ്‍ ഡോളര്‍ (50 ബില്യണ്‍ ദിര്‍ഹം) ഫണ്ടിംഗ് ഉള്‍പ്പെടുന്നു. അതില്‍ നിന്ന് ബാങ്കുകള്‍ക്ക് കൊളാറ്ററലൈസ്ഡ് ഫണ്ടുകള്‍ 0 ശതമാനം പലിശ നിരക്കില്‍ നല്‍കാം. മൂലധന ബഫറുകള്‍ ലഘൂകരിക്കുന്നതിലൂടെ അധികമായി 50 ബില്ല്യണ്‍ ദിര്‍ഹം ലഭ്യമാക്കുന്നു.
ആഭ്യന്തര വ്യവസ്ഥാപരമായി പ്രധാനപ്പെട്ട ബാങ്കുകളുടെ ബഫറുകളും (ഡി-എസ്ഐബി) ബാങ്കുകളുടെ മൂലധന സംരക്ഷണ ബഫറും (സിസിബി) ഈ പദ്ധതി കുറയ്ക്കുന്നു, ഇത് ബാങ്കുകളുടെ വായ്പാ ശേഷിയില്‍ 50 ബില്യണ്‍ ദിര്‍ഹം അധികമാക്കും.
എല്ലാ സ്വകാര്യമേഖലക്കും റീട്ടെയില്‍ വായ്പക്കാര്‍ക്കും ആറുമാസം വരെ മൂലധനവും പലിശയും അടയ്ക്കുന്നതിന് ബാങ്കുകള്‍ക്ക് ധനസഹായം നല്‍കും.