സര്‍ക്കാര്‍ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ക്ക് വീട്ടിലിരുന്ന് ജോലി ചെയ്യാന്‍ അനുമതി

ദുബൈ: ദുബൈ കിരീടാവകാശിയും ദുബൈ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കൗണ്‍സില്‍ ചെയര്‍മാനുമായ ശൈഖ് ഹംദാന്‍ ബിന്‍ മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍ മക്തൂമിന്റെ നിര്‍ദേശപ്രകാരം ദുബൈ സര്‍ക്കാര്‍ ചില സര്‍ക്കാര്‍ ജീവനക്കാര്‍, ഗര്‍ഭിണികള്‍, നിശ്ചയദാര്‍ഡ്യമുള്ളവര്‍, പ്രായമായവര്‍ എന്നിവര്‍ക്ക് വിദൂര വര്‍ക്ക് സിസ്റ്റം വഴി വീട്ടിലിരുന്ന് ജോലി ചെയ്യാന്‍ അനുമതി. ദുബൈ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കൗണ്‍സില്‍ വ്യാഴാഴ്ച ഇതുസംബന്ധിച്ച സര്‍ക്കുലര്‍ പുറത്തിറക്കി. അതില്‍ ജീവനക്കാരുടെ ആരോഗ്യവും സുരക്ഷയും ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനും കൊറോണ വൈറസില്‍ നിന്ന് അവരെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുമുള്ള മുന്‍കരുതല്‍ നടപടികള്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകള്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന വിവിധ സര്‍ക്കാര്‍ വകുപ്പുകളിലെ ജീവനക്കാരുടെ ആരോഗ്യവും സുരക്ഷയും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനാണ് മുന്‍കരുതല്‍ നടപടികള്‍ ലക്ഷ്യമിടുന്നതെന്ന് ദുബൈ് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കൗണ്‍സില്‍ സെക്രട്ടറി ജനറല്‍ അബ്ദുല്ല മുഹമ്മദ് അല്‍ ബസ്തി പറഞ്ഞു. ജീവനക്കാരെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനും അവരുടെ കുടുംബങ്ങളുടെ ക്ഷേമം ഉറപ്പാക്കുന്നതിനും ആവശ്യമായ എല്ലാ നടപടികളും സ്വീകരിക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകത ശൈഖ് ഹംദാന്‍ ബിന്‍ മുഹമ്മദ് പുറപ്പെടുവിച്ച നിര്‍ദ്ദേശത്തില്‍ വ്യക്തമാക്കിയതായി അല്‍ ബസ്തി പറഞ്ഞു. പുതിയ സംവിധാനം നടപ്പിലാക്കുന്നത് ഗര്‍ഭിണികള്‍, വൃദ്ധര്‍, ദൃഡനിശ്ചയമുള്ള ആളുകള്‍ എന്നിവരെ വിദൂരമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ പ്രാപ്തമാക്കുന്നു. ഒന്‍പതാം ക്ലാസിലോ അതില്‍ താഴെയോ കുട്ടികളുള്ള അമ്മമാര്‍ക്കും ഈ തൊഴില്‍ സമ്പ്രദായം പ്രയോജനപ്പെടുത്താം. ഇ-ലേണിംഗ് പ്രയോജനപ്പെടുത്തുന്ന കുട്ടികളുള്ള സ്ത്രീകള്‍ക്കും വിദൂരമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ കഴിയും. പുതിയ സുരക്ഷാ നടപടികള്‍ അനുസരിച്ച് ഡിജിറ്റല്‍ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകളിലൂടെ വെര്‍ച്വല്‍ മീറ്റിംഗുകള്‍ നടത്താനും ആവശ്യമില്ലെങ്കില്‍ ബിസിനസ് യാത്രകള്‍ ഒഴിവാക്കാനും ജീവനക്കാരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നു. ജീവനക്കാര്‍ക്കും ക്ലയന്റുകള്‍ക്കുമായി ആന്തരിക ആശയവിനിമയത്തിലൂടെ ഒരു ബോധവല്‍ക്കരണ കാമ്പയിന്‍ തുടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. ഇത് ജീവനക്കാര്‍ക്കും ഉപഭോക്താക്കള്‍ക്കും അണുവിമുക്തമാക്കാനും ശുചിത്വവല്‍ക്കരിക്കാനുമുള്ള മാര്‍ഗനിര്‍ദേശങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നു. ഇടപാടുകള്‍ നടത്തുമ്പോള്‍ സ്മാര്‍ട്ട് ആപ്ലിക്കേഷനുകള്‍ ഉപയോഗിക്കാന്‍ ദുബൈ സര്‍ക്കാര്‍ ഉപയോക്താക്കളോടെ അഭ്യര്‍ത്ഥിച്ചു. ഫീല്‍ഡ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെയും ഉപഭോക്തൃ സേവന സ്റ്റാഫുകളുടെയും സുരക്ഷ ഉറപ്പാക്കുന്നതിന് ഇവന്റുകളും വലിയ ഒത്തുചേരലുകളും മാറ്റിവച്ചിരിക്കുകയാണെന്നും ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. ദുബൈ സര്‍ക്കാരുമായി ബന്ധമുള്ള എല്ലാ സ്ഥാപനങ്ങളിലും മാര്‍ച്ച് 12 വരെ ഈ മുന്‍കരുതല്‍ നടപടികള്‍ ഉടനടി നടപ്പാക്കുമെന്ന് ദുബൈ സര്‍ക്കാര്‍ മാനവ വിഭവശേഷി വകുപ്പ് ഡയറക്ടര്‍ ജനറല്‍ അബ്ദുല്ല അലി ബിന്‍ സായിദ് അല്‍ ഫലാസി പറഞ്ഞു. സര്‍ക്കുലര്‍ അനുസരിച്ച്, സര്‍ക്കാര്‍ ഓഫീസുകള്‍ ഹാജര്‍ രേഖപ്പെടുത്തുന്നതിന് ഫിംഗര്‍പ്രിന്റ് ഉപകരണം ഉപയോഗിക്കുന്നത് നിര്‍ത്തുകയും പകരം ‘സ്മാര്‍ട്ട് ജീവനക്കാരന്‍’ ആപ്ലിക്കേഷന്‍ അല്ലെങ്കില്‍ കൂടുതല്‍ അറിയിപ്പ് ഉണ്ടാകുന്നതുവരെ ഏതെങ്കിലും ബദല്‍ സംവിധാനങ്ങള്‍ ഉപയോഗിച്ച് മാറ്റിസ്ഥാപിക്കുകയും ചെയ്യും.
അബുദാബിയിലും സര്‍ക്കാര്‍ ജീവനക്കാര്‍ക്ക് ‘റിമോട്ട് വര്‍ക്ക്’ സംവിധാനത്തില്‍ ജോലി ചെയ്യാന്‍ അനുമതി. അബുദാബി ഗവണ്‍മെന്റ് മീഡിയ ഓഫീസ് ഇതുസംബന്ധിച്ച അറിയിപ്പുകള്‍ നല്‍കി. അബുദാബി സര്‍ക്കാര്‍ അതിന്റെ ചില ജീവനക്കാര്‍ക്കായി റിമോട്ട് വര്‍ക്ക് സംവിധാനം സജീവമാക്കുന്നു. മാനവ വിഭവശേഷിയുടെ സുരക്ഷയും ആരോഗ്യവും ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനായി സര്‍ക്കാര്‍ സ്വീകരിക്കുന്ന പ്രതിരോധ, മുന്‍കരുതല്‍ നടപടികളുടെ ഭാഗമാണിത്. മുതിര്‍ന്ന പൗരന്മാര്‍, ജോലി ചെയ്യുന്ന അമ്മമാര്‍, വിട്ടുമാറാത്ത രോഗങ്ങളും ശ്വസന ലക്ഷണങ്ങളും അനുഭവിക്കുന്ന ജീവനക്കാര്‍ എന്നിവരെയാണ് ‘വിദൂര ജോലി’ കേന്ദ്രീകരിച്ചിരിക്കുന്നത്. മാര്‍ച്ച് 11 വരെ ദുബൈയിലെ തെരഞ്ഞെടുത്ത ഫെഡറല്‍ വകുപ്പുകളിലെ തൊഴിലാളികളില്‍ 50 ശതമാനം വിദൂരമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുമെന്ന് ദുബൈയിലെ അധികൃതര്‍ നേരത്തെ പറഞ്ഞിരുന്നു. മാര്‍ച്ച് 17 മുതല്‍ പൈലറ്റ് റിമോട്ട് വര്‍ക്ക് സിസ്റ്റം ഈ വകുപ്പുകളുടെ 100 ശതമാനം തൊഴിലാളികളെയും ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്നു. പൈലറ്റ് സംവിധാനം ക്രമേണ രാജ്യത്തുടനീളമുള്ള മറ്റ് എമിറേറ്റുകളില്‍ പ്രയോഗിക്കും. ഓരോ വകുപ്പിലെയും ജീവനക്കാരുടെ തൊഴില്‍ വിഭജനം അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണ് ഈ സംവിധാനം. അതിലൂടെ ഒരു സംഘം വീട്ടില്‍ നിന്ന് അല്ലെങ്കില്‍ വിദൂരമായി അവരുടെ ചുമതലകള്‍ നിര്‍വഹിക്കും. ഓരോ ഡിപ്പാര്‍ട്ട്മെന്റും തങ്ങളുടെ ജോലിക്കാര്‍ക്കിടയില്‍ ജോലികള്‍ വിഭജിക്കാന്‍ തുടങ്ങും. അങ്ങനെ കുറഞ്ഞത് 25 ശതമാനം തൊഴിലാളികള്‍, എന്നാല്‍ 50 ശതമാനത്തില്‍ കൂടാത്തവര്‍ വിദൂരമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കും.