സ്വകാര്യ മേഖലയിലും വിദൂര ജോലി സംവിധാനത്തിന് അനുമതി

25

ദുബൈ: ഓരോ സ്വകാര്യ സ്ഥാപനത്തിലും പരമാവധി 30 ശതമാനം തൊഴിലാളികളെ വിദൂര ജോലി സംവിധാനത്തിന് മാനവ വിഭവശേഷി മന്ത്രാലയം അനുമതി നല്‍കി. വിദൂര വര്‍ക്ക് സിസ്റ്റം മാര്‍ച്ച് 29 ഞായറാഴ്ച മുതല്‍ രണ്ടാഴ്ചത്തേക്ക് നടപ്പിലാക്കും. കോവിഡ്-19 വ്യാപനം തടയുന്നതിനുള്ള പദ്ധതികളുടെ ഭാഗമായാണിത്. കൊറോണ വൈറസ് വ്യാപനം തടയുന്നതിനായി സ്വീകരിച്ച മുന്‍കരുതല്‍ നടപടികളുടെ ഭാഗമായി യുഎഇ സര്‍ക്കാര്‍ നിലവില്‍ സജീവമാക്കിയിട്ടുള്ള വിദൂര വര്‍ക്ക് സംവിധാനത്തിന് അനുസൃതമായാണ് തീരുമാനം. കൊറോണ വൈറസ് വിരുദ്ധ മുന്‍കരുതല്‍ നടപടികള്‍ നടപ്പാക്കുന്ന കാലഘട്ടത്തില്‍ സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളില്‍ വിദൂര പ്രവര്‍ത്തന നിയമം നടപ്പാക്കുന്നതിന് മാനവ വിഭവശേഷി, എമിറൈസേഷന്‍ മന്ത്രി നാസര്‍ ബിന്‍ താനി അല്‍ ഹാമിലി തീരുമാനം വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു. ദേശീയ അടിയന്തരാവസ്ഥ, പ്രതിസന്ധി, ദുരന്ത നിവാരണ അതോറിറ്റി എന്നിവയുമായി ഏകോപിപ്പിച്ച് വിദൂര പ്രവര്‍ത്തന സംവിധാനം നടപ്പാക്കും. സേവന കേന്ദ്രങ്ങളിലെ ഉപഭോക്താക്കളുടെ ശതമാനം ഓരോ സെന്ററിന്റെയും ശേഷിയുടെ 30 ശതമാനത്തില്‍ കൂടുതല്‍ കുറയ്‌ക്കേണ്ടതിന്റെ പ്രാധാന്യവും ഉപഭോക്താക്കള്‍ക്കിടയില്‍ മതിയായ അകലം പാലിക്കുന്നത് ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള ആരോഗ്യ ചട്ടങ്ങള്‍ പാലിക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയും സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ കണക്കിലെടുക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. ഉപകരണങ്ങളും മറ്റു സൗകര്യങ്ങളും തുടര്‍ച്ചയായി വന്ധ്യംകരണം നടത്തണം. അടിസ്ഥാന സൗകര്യ പദ്ധതികള്‍, കാറ്ററിംഗ് കമ്പനികള്‍, ടെലികമ്മ്യൂണിക്കേഷന്‍, ഊര്‍ജ്ജം, ആരോഗ്യം, ബാങ്കിംഗ് മേഖലകള്‍, ഭക്ഷ്യ വ്യവസായങ്ങള്‍, ഹോസ്പിറ്റാലിറ്റി സേവനങ്ങള്‍, സാനിറ്ററി വെയര്‍ മാനുഫാക്ചറിംഗ്, ക്ലീനിംഗ് കമ്പനികള്‍ എന്നിവയുള്‍പ്പെടെയുള്ള ബിസിനസ് പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളെ ഇതില്‍ നിന്നും ഒഴിവാക്കിയിട്ടുണ്ട്. തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് ജോലിസ്ഥലത്തും തൊഴില്‍സൗകര്യങ്ങളിലും കാണിക്കാന്‍ ആവശ്യമായ പ്രതിരോധ, മുന്‍കരുതല്‍ ആരോഗ്യ നടപടികള്‍ പാലിക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകത ഈ തീരുമാനം അടിവരയിടുന്നു. രോഗലക്ഷണങ്ങള്‍ കാണിക്കുന്ന അല്ലെങ്കില്‍ വൈറസ് ബാധിച്ചതായി സംശയിക്കുന്ന തൊഴിലാളികളുടെ കേസുകള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ടുചെയ്യാനും അതുപോലെ തന്നെ ഉപഭോക്താക്കള്‍ക്ക് ചരക്കുകളും സേവനങ്ങളും നല്‍കുന്നവരെ സംബന്ധിച്ച് അധികാരികള്‍ പുറപ്പെടുവിക്കുന്ന ആരോഗ്യ, ശുചിത്വ നിയമങ്ങള്‍ പാലിക്കാനും സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ ബാധ്യസ്ഥരാണ്.