കോവിഡ് പടരാന്‍ കാരണം തബ്്‌ലീഗ് ആസ്ഥാനമോ

60
തബ്‌ലീഗ് ജമാഅത്ത് ആസ്ഥാനമായ മര്‍കസില്‍ അണുനാശിനി തളിക്കുന്നു

കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികളുടെ പലായനത്തില്‍ നിന്നും മാധ്യമങ്ങള്‍ ശ്രദ്ധമാറ്റിയത് ഇങ്ങനെ

ന്യൂഡല്‍ഹി: കോവിഡ് 19 ബാധിച്ച് ലോകത്ത് മരിച്ചവരുടെ എണ്ണം 50,000ത്തോട് അടുക്കുന്നു. ഇന്ത്യയില്‍ കോവിഡ് ബാധിച്ച് 50 ഓളം പേര്‍ മരിക്കുകയും രണ്ടായിരത്തോളം പേര്‍ക്ക് അസുഖം ബാധിക്കുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. പക്ഷേ ഇപ്പോള്‍ കോവിഡ് ബാധയുടെ മുഴുവന്‍ പഴിയുംഒരു വിഭാഗത്തിനു മേല്‍ കെട്ടിവെക്കാനുള്ള ആസൂത്രിത നീക്കങ്ങളാണ് നടക്കുന്നത്.
ഒരു മഹാമാരിയെ പോലും ഹിന്ദു-മുസ്ലിം മാതൃകയില്‍ വര്‍ഗ്ഗീയ വത്കരിക്കുന്നതിനു പിന്നില്‍ കൃത്യമായ അജണ്ടകളുണ്ട്. ഫെബ്രുവരിയില്‍ വടക്കു കിഴക്കന്‍ ഡല്‍ഹിയില്‍ നടന്ന കലാപത്തില്‍ പൊലീസിന്റെ പങ്കാളിത്തം, സര്‍ക്കാര്‍ നിഷ്‌ക്രിയത്വം എന്നിവയില്‍ നിന്ന് ശ്രദ്ധ തിരിക്കാന്‍ മാധ്യമങ്ങളെ കൂട്ടു പിടിച്ചു നടന്ന അതേ ആസൂത്രിത നീക്കമാണ് ഇപ്പോള്‍ രാജ്യത്തെ കോവിഡ് രോഗ ബാധകള്‍ക്കെല്ലാം തബ്്‌ലീഗ് ജമാഅത്ത് ആസ്ഥാനമായ മര്‍കസാണ് കാരണമെന്ന പ്രചാരണത്തിനു പിന്നില്‍.
ഡല്‍ഹി കലാപത്തില്‍ കൊല്ലപ്പെട്ട പൊലീസുകാരന്‍ രത്തന്‍ ലാലിന്റെയും ഇന്റലിജന്‍സ് ബ്യൂറോ അംഗം അങ്കിത് ശര്‍മയുടെയും കൊലപാതകങ്ങളെക്കുറിച്ച് മാത്രം സംസാരിക്കുകയോ അല്ലെങ്കില്‍ അതില്‍ മാത്രം ശ്രദ്ധ ആകര്‍ഷിപ്പിക്കുകയോ ചെയ്തുവെന്നതാണ് സര്‍ക്കാര്‍ അനുകൂല മാധ്യമങ്ങളുടെ വലിയ സംഭാവന. കൗണ്‍സിലര്‍ താഹിര്‍ ഹുസൈന്‍ അക്രമത്തില്‍ കുറ്റക്കാരനാണെന്ന് ആരോപിക്കപ്പെട്ടതോടെ ഡല്‍ഹി സര്‍ക്കാറും എതിര്‍ത്ത് ഒന്നും പറയാതിരിക്കാന്‍ ശ്രദ്ധിച്ചു. കോവിഡ് പശ്ചാതലത്തില്‍ ലോക്ക്ഡൗണ്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചതോടെ ആയിരക്കണക്കിന് പാവപ്പെട്ട കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികള്‍ ജോലിയോ പാര്‍പ്പിടമോ ഇല്ലാതെ കൂട്ടപലായനം ചെയ്തതോടെ കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ കനത്ത സമ്മര്‍ദ്ദത്തിലായിരുന്നു.
ഈ സമയത്താണ് ഒരു വിഭാഗം മാധ്യമങ്ങളും, തീവ്ര വലതുപക്ഷ പ്രവര്‍ത്തകരും മറ്റൊരു വഴി കണ്ടെത്തിയത്- മുസ്ലിംകള്‍. ഡല്‍ഹിയിലെ നിസാമുദ്ദീനിലെ തബ്്‌ലീഗ് ജമാഅത്ത് സംഘടനയ്ക്കെതിരായ ആക്രമണം കേന്ദ്രീകരിച്ചാണ് ഇത്തവണ പ്രചാരണം. പകര്‍ച്ചവ്യാധിയെ നിസ്സാരമായി കാണുന്നതില്‍ തബ്്‌ലീഗ് മാത്രം കുറ്റവാളിയല്ലെന്ന് ലളിതമായ ഒരു വസ്തുതാ അന്വേഷണത്തിലൂടെ തന്നെ കാണിക്കാന്‍ കഴിയും. വാസ്തവത്തില്‍, പ്രമുഖ കേന്ദ്ര മന്ത്രാലയങ്ങള്‍ ഉള്‍പ്പെടെ മിക്ക ഇന്ത്യക്കാരും കോവിഡ് 19 ഒരു പൊതു ആരോഗ്യ അടിയന്തരാവസ്ഥയാണെന്ന് കരുതിയിരുന്നില്ലെന്നതാണ് വാസ്തവം. തബ്്‌ലീഗ് ജമാഅത്ത് അവരുടെ മാര്‍ച്ചിലെ പരിപാടി മുന്‍കൂട്ടി ആസൂത്രണം ചെയ്തിരുന്നു,
ഇതിനായി വിദേശികള്‍ ഉള്‍പ്പെടെ നിരവധി വിശ്വാസികള്‍ ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്യുകയും വിസ നേടുകയും ചെയ്തു. അവരില്‍ പലരും വൈറസിന്റെ ‘കാരിയര്‍മാര്‍ ആയി’ മാറി, പക്ഷേ അത് അവരുടെ തെറ്റ് മാത്രമായിരുന്നോ?. അല്ലെന്നാണ് ഇതേ കുറിച്ച് പരിശോധിച്ചാല്‍ വ്യക്തമാവുക. മാര്‍ച്ച് ഒമ്പതിനാണ് ഇന്ത്യന്‍ വിമാനത്താവളങ്ങളില്‍ അപര്യാപ്തമായ മെഡിക്കല്‍ പരിശോധന്ക്ക് കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ ഉത്തരവിട്ടത്. ലോകാരോഗ്യ സംഘടന (ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ) മാര്‍ച്ച് 11 ന് കോവിഡ് -19 ഒരു പകര്‍ച്ചവ്യാധിയായി പ്രഖ്യാപിച്ചതായി മാധ്യമ റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ ഉണ്ട്, എന്നിട്ടും കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം മാര്‍ച്ച് 13 ന് ഇന്ത്യക്കാരോട് പറഞ്ഞു,
ഇത് ഇതുവരെ ”ആരോഗ്യ അടിയന്തരാവസ്ഥ” അല്ലെന്ന്. ആം ആദ്മി പാര്‍ട്ടിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഡല്‍ഗി സര്‍ക്കാര്‍ 200 ലധികം പേര്‍ ഒരുമിച്ച് ചേരുന്ന പരിപാടികള്‍ നിരോധിച്ച അതേ ദിവസം തന്നെ മുന്‍കരുതല്‍ നടപടികള്‍ സ്വീകരിച്ചു. കോവിഡിന്റെ അപകടങ്ങളെക്കുറിച്ച് സാധാരണ ഇന്ത്യക്കാര്‍ പൂര്‍ണ്ണമായി മനസ്സിലാക്കിയിട്ടില്ലാത്തതിനാല്‍ വിവിധ മതങ്ങളിലെയും ഓഫീസുകളിലെയും പൊതുഗതാഗത സേവനങ്ങളും അപ്പോഴും സജീവമായി പ്രവര്‍ത്തിച്ചിരുന്നു.
മാര്‍ച്ച് 16 ന് ഡല്‍ഹി സര്‍ക്കാര്‍ 50 ല്‍ അധികം ആളുകള്‍ ഒത്തുകൂടുന്നത് നിരോധിച്ചപ്പോഴാണ് ഡല്‍ഹിയിലെ ജനങ്ങള്‍ ഇക്കാര്യം ഗൗരവമായി എടുക്കാന്‍ തുടങ്ങിയത്. അപ്പോഴും കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ ഉണര്‍ന്നിരുന്നില്ലെന്നതാണ് യാഥാര്‍ത്ഥ്യം. മാര്‍ച്ച് 19 ന് വൈകുന്നേരം, മാര്‍ച്ച് 22 ന് ഒരു ദിവസം നീണ്ടുനില്‍ക്കുന്ന ”ജനത കര്‍ഫ്യൂ” ആചരിക്കണമെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി ജനങ്ങളോട് അഭ്യര്‍ത്ഥിച്ചു. അപ്പോള്‍ പോലും ഡല്‍ഹിയില്‍ പാര്‍ലമെന്റ് ഉള്‍പ്പെടെ നിരവധി സമ്മേളനങ്ങള്‍ തുടര്‍ന്നിരുന്നു. മാര്‍ച്ച് 25 മുതല്‍ ഏപ്രില്‍ 2 വരെ ഒരാഴ്ച നീണ്ടുനില്‍ക്കുന്ന ചൈത്ര രാം നവാമി മേളയുമായി മുന്നോട്ട് പോകാന്‍ യു.പി സര്‍ക്കാര്‍ പദ്ധതിയിട്ടിരുന്നു. മാര്‍ച്ച് 24 ന് കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ എല്ലാ വിമാന സര്‍വീസുകളും നിരോധിക്കുകയും 21 ദിവസം ഏര്‍പ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തപ്പോഴാണ് ഇത് ഉപേക്ഷിച്ചത്.
കോവിഡ് ഭീഷണിയെ നിസ്സാരമായി കാണുന്നതിന് തബ്്‌ലീഗ് ജമാഅത്തിന് തെറ്റുപറ്റുകയും നിരുത്തരവാദപരമായി അവര്‍ ്പ്രവര്‍ത്തിക്കുകയും ചെയ്തുവെന്നത് ശരിയാണ്. ജനതാ കര്‍ഫ്യൂവിനായി ആഹ്വാനം ചെയ്ത ദിവസം തന്നെ അവരുടെ ആസ്ഥാനം കാലിയാക്കേണ്ടതായിരുന്നു.
പകര്‍ച്ച വ്യാധി നിയമപ്രകാരം സംഘടനയിലെ ആറ് പേര്‍ക്കെതിരെ ഡല്‍ഹി പൊലീസ് എഫ്ഐആര്‍ ഫയല്‍ ചെയ്തു. എന്നാല്‍ കോവിഡ് 19 ന്റെ വ്യാപനത്തിന്റെ പേരില്‍ തബ്്‌ലീഗ് ജമാഅത്തിനെ മാത്രം കുറ്റപ്പെടുത്തുന്നത് തെറ്റിദ്ധരിപ്പിക്കല്‍ മാത്രമല്ല, ദുഷിച്ച ചിന്തകൂടിയാണ്. ജനാധിപത്യ രാജ്യങ്ങളിലെ ആളുകള്‍ ഒരു പ്രതിസന്ധിയെ ഗൗരവമായി എടുക്കുന്ന പ്രവണതയുണ്ട്, അതിന്റെ നേതാക്കള്‍ അതിനെക്കുറിച്ച് ഗൗരവമായി ചിന്തിക്കാന്‍ പ്രേരിപ്പിക്കുകയും അത് ലഘൂകരിക്കാനുള്ള നടപടികള്‍ സ്വീകരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.
എന്നാല്‍ ഇവിടെ തബ്്‌ലീഗ് ജമാഅത്തിനെ ഒറ്റപ്പെടുത്തുകയും ടാര്‍ഗെറ്റുചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു, അതേസമയം വിവിധ മതങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള നിരവധി ആരാധനാലയങ്ങള്‍ മാര്‍ച്ച് അവസാന വാരം വരെ തുടര്‍ന്ന്ിട്ടും എന്ത് കൊണ്ട് തബ്്‌ലീഗ് ആസ്ഥാനത്തെ മാത്രം ലക്ഷ്യമിടുന്നു?. സാമുദായിക പ്രചാരണം രാഷ്ട്രീയ ലക്ഷ്യങ്ങള്‍ നിറവേറ്റുന്നതിനാണ്. കേന്ദ്രസര്‍ക്കാരില്‍ നിന്ന് അതിന് ലഭിച്ച നിശബ്ദ പിന്തുണ ഇക്കാര്യം തെളിയിക്കാന്‍ മാത്രമേ കഴിയൂ. കോവിഡിനെ നേരിടാനുള്ള കേന്ദ്രസര്‍ക്കാരിന്റെ സന്നദ്ധതയെ ഇന്ത്യന്‍ സമൂഹത്തിലെ വലിയൊരു വിഭാഗം ചോദ്യം ചെയ്യുന്ന സമയത്താണ് ഈ കാമ്പെയ്ന്‍ ശക്തി പ്രാപിക്കുന്നത്. മുന്‍നിര ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകര്‍ പോലും സംരക്ഷണ ഉപകരണങ്ങളില്ലാതെ, വളരെക്കുറച്ച് വെന്റിലേറ്ററുകളും ടെസ്റ്റിംഗ് കിറ്റുകളുമായി പ്രതിസന്ധി നേരിടുന്ന ഘട്ടത്തിലാണ് ഇത്തരം ചര്‍ച്ചകള്‍ ഉയര്‍ന്നു വന്നത്.
ഇതോടൊപ്പം കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളി പ്രതിസന്ധി ഏറ്റവും വലിയ ഇന്ത്യന്‍ ദുരന്തങ്ങളിലൊന്നായി മാറിയേക്കാന്‍ സാധ്യതയുള്ള ഒരു ഘട്ടത്തില്‍ കൂടിയാണ് തബ്്‌ലീഗ് ആസ്ഥാനം കോവിഡ് ഹോട്ട്‌സ്‌പോട്ടാകി ടെലിവിഷന്‍ ചാനലുകളിലും മറ്റിടങ്ങളിലും മുസ്ലിംകളെ അപകീര്‍ത്തിപ്പെടുത്തുന്നത്. തീവ്ര വലതുപക്ഷം അല്‍പം കൂടി ചുറ്റും നോക്കിയിരുന്നെങ്കില്‍, മറ്റേതൊരു സമുദായത്തെയും പോലെ മുസ്ലിംകള്‍ ലോക്ക്ഡൗണ്‍ നിര്‍ദ്ദേശങ്ങളെ ബഹുമാനിക്കുന്നതായി വ്യക്തമായിരുന്നു. ഇന്ത്യയില്‍ കോവിഡ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടതിന് ഒരു സമൂഹത്തെ കുറ്റപ്പെടുത്തിയത് കൊണ്ട് വൈറസ് അടങ്ങിയിരിക്കുമോ? ഈ ചോദ്യത്തിനാണ് യഥാര്‍ത്ഥത്തി ല്‍ ഉത്തരം തേടേണ്ടത്.