332 ഉപഭോക്തൃവസ്തുക്കളുടെ വില സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്‌സ് സെന്റര്‍ നിരീക്ഷിക്കുന്നു

ദുബൈ: നിലവിലെ സാമ്പത്തിക സ്ഥിതി നേരിടുന്ന അഭൂതപൂര്‍വമായ വെല്ലുവിളികളുടെയും എമിറേറ്റിലെ ചരക്കുകളുടെ വില നിശ്ചയിക്കുന്നവരെയും ഉപഭോക്താക്കളെയും ഒരുപോലെ അറിയിക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകത കണക്കിലെടുത്ത് സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്‌സ് സെന്റര്‍ അബുദാബി പ്രതിവാര ചരക്ക് വില റിപ്പോര്‍ട്ടിന്റെ ഫലങ്ങള്‍ പുറത്തുവിട്ടു. 2020 ഏപ്രില്‍ ആദ്യ വാരത്തില്‍ 332 ഉപഭോക്തൃവസ്തുക്കളുടെ വില നിരീക്ഷിച്ച് സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയിലെ മാറ്റങ്ങള്‍ നിരീക്ഷിക്കുകയും പത്ത് ചെലവ് ഗ്രൂപ്പുകളായി തരംതിരിക്കുകയും ചെയ്തു.
ഇത് ഉപഭോക്താക്കള്‍ക്ക് താല്‍പ്പര്യമുള്ള ഭക്ഷണത്തിന്റെയും ഭക്ഷ്യേതര വസ്തുക്കളുടെയും വിലയെക്കുറിച്ച് വ്യക്തമായ സൂചന നല്‍കുന്നുവെന്ന് എസ്സിഎഡി അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. നിലവിലെ സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കുകള്‍ കാണിക്കുന്നത് 332 ഉപഭോക്തൃവസ്തുക്കളില്‍ 82.6 ശതമാനമാണ് ഭക്ഷ്യവസ്തുക്കള്‍ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നത്. ഭക്ഷ്യേതര വസ്തുക്കള്‍ 17.4 ശതമാനമായി അവശേഷിക്കുന്നു. 2020 ഫെബ്രുവരിയുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ ഏപ്രില്‍ ആദ്യ വാരത്തില്‍ ഭക്ഷ്യ, ഭക്ഷ്യേതര വസ്തുക്കളുടെ ഉപഭോക്തൃ വില സൂചികയില്‍ 3.7 ശതമാനം വര്‍ധനവാണ് ഇത് സൂചിപ്പിക്കുന്നത്. നിലവിലെ സാമ്പത്തിക സാഹചര്യത്തിന്റെ അനന്തരഫലങ്ങള്‍ ബാധിച്ച ചില വസ്തുക്കളുടെ വിലക്കയറ്റവും ഉപഭോക്തൃ സ്വഭാവത്തിലെ പെട്ടെന്നുള്ളതും വേഗത്തിലുള്ളതുമായ മാറ്റത്തെ ബാധിച്ച മറ്റ് പല വസ്തുക്കളുടെയും വിലയിലുണ്ടായ ഇടിവാണ് ഈ വര്‍ധനവിന് കാരണമായത്. ഇറച്ചി, മത്സ്യം, സമുദ്രവിഭവം, പാല്‍, ചീസ്, മുട്ട, പഴങ്ങള്‍, പയര്‍വര്‍ഗ്ഗങ്ങള്‍ എന്നിവയുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ 2020 ഏപ്രില്‍ ആദ്യ വാരത്തില്‍ ഇനിപ്പറയുന്ന ഗ്രൂപ്പുകളിലെ ഭക്ഷ്യവസ്തുക്കളുടെ സിപിഐ 3.2 ശതമാനം വര്‍ദ്ധിച്ചു.
ചില അടിസ്ഥാന ഭക്ഷ്യവസ്തുക്കളുടെ ആവശ്യം വര്‍ദ്ധിച്ചതാണ് ഈ വര്‍ധനവിന് കാരണമായത്. ഭക്ഷണം സംഭരിക്കാനുള്ള കുടുംബങ്ങളുടെ പ്രവണതയും മത്സ്യ-സമുദ്രവിഭവ ഗ്രൂപ്പിന്റെ വിലയില്‍ ഗണ്യമായ വര്‍ധനയും ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. മുന്‍ ഗ്രൂപ്പിനെ അപേക്ഷിച്ച് 2020 ഏപ്രില്‍ ആദ്യ വാരത്തില്‍ ഇനിപ്പറയുന്ന ഗ്രൂപ്പുകളിലെ ഭക്ഷ്യേതര വസ്തുക്കളുടെ സിപിഐ 6.2 ശതമാനം വര്‍ദ്ധിച്ചു: സോപ്പുകള്‍, അണുനാശിനി, അലക്കു ഡിറ്റര്‍ജന്റുകള്‍, എയര്‍ ഫ്രെഷനറുകള്‍, ഫര്‍ണിച്ചര്‍ ക്ലീനിംഗ് മെറ്റീരിയലുകള്‍, മാസ്‌കുകള്‍, കയ്യുറകള്‍, തണുത്ത, ഫ്‌ലൂ മരുന്നുകള്‍ വേദനസംഹാരികള്‍, രത്‌നങ്ങള്‍, ആഭരണങ്ങള്‍ എന്നിവ. മാസ്‌ക്, ഗ്ലൗസ്, കോള്‍ഡ്, ഫ്‌ലൂ മരുന്നുകള്‍, വേദനസംഹാരികള്‍ എന്നിവയുടെ വിലയിലെ ഗണ്യമായ വര്‍ദ്ധനവും ആവശ്യം വര്‍ധിച്ചതായാണ് കാരണം.