അജ്മാനില്‍ റമദാന്‍ ഇളവുകള്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചു

ദുബൈ: റമദാന്‍ കാലയളവില്‍ മാളുകള്‍, റെസ്റ്റോറന്റ് കഫേകള്‍, മറ്റ് ബിസിനസുകള്‍ എന്നിവയില്‍ അജ്മാന്‍ നിയന്ത്രണം ഏര്‍പ്പെടുത്തും.
കോവിഡ് -19 വ്യാപിക്കുന്നത് തടയാനുമുള്ള നടപടികള്‍ എമിറേറ്റിന് ഉണ്ടായിരുന്നുവെങ്കിലും നിബന്ധനകളോടെ അവശ്യ സാധനങ്ങള്‍ വാങ്ങാന്‍ അനുവദിക്കും. പൊതു സുരക്ഷയെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനിടയിലും സാമ്പത്തിക പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ വീണ്ടും തുറക്കുന്നതിനുള്ള മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങളുടെ ഒരു പട്ടിക സാമ്പത്തിക വികസന വകുപ്പ് ശനിയാഴ്ച പുറത്തിറക്കി. ഫെയ്സ് മാസ്‌കുകളുടെ നിര്‍ബന്ധിത ഉപയോഗവും വീട്ടില്‍ നിന്ന് ഇറങ്ങുന്ന ആര്‍ക്കും കയ്യുറകള്‍ ഓപ്ഷണല്‍ ഉപയോഗവും നിബന്ധനകളില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. പുറത്തുപോകുന്നവര്‍, വീടിന് പുറത്ത് നാല് മണിക്കൂര്‍ മാത്രമായി പരിമിതപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നു. മറ്റുള്ളവരില്‍ നിന്ന് രണ്ട് മീറ്റര്‍ ദൂരം നിലനിര്‍ത്തണം. സ്വകാര്യ സ്ഥലങ്ങളില്‍ പത്തിലധികം പേരുടെ ഒത്തുചേരല്‍ നിരോധിച്ചിരിക്കുന്നു. ഷോപ്പിംഗ് സെന്ററുകള്‍ ഏപ്രില്‍ 28 വരെ എല്ലാ ദിവസവും ഉച്ചയ്ക്ക് 12 മുതല്‍ രാത്രി 10 വരെ തുറക്കാമെങ്കിലും മാളുകളിലെ 30 ശതമാനം കടകള്‍ മാത്രമേ ഒരു സമയം തുറക്കാന്‍ കഴിയൂ. അതുപോലെ ഷോപ്പുകള്‍, റെസ്റ്റോറന്റുകള്‍, കഫേകള്‍ എന്നിവയുടെ ഉപയോക്താക്കളുടെ ശേഷി 30 ശതമാനം കവിയാന്‍ പാടില്ല. ബുഫെകളും ഷിഷ കഫേകളും തുറക്കുന്നതില്‍ നിന്ന് ഇപ്പോഴും വിലക്കേര്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. മാത്രമല്ല എല്ലാ റെസ്റ്റോറന്റുകളും കഫേകളും അവരുടെ ഉപഭോക്താക്കള്‍ക്ക് ഉപയോഗശൂന്യമായ ടേബിള്‍വെയര്‍ മാത്രമേ നല്‍കാവൂ. സിനിമകളും മറ്റ് ആകര്‍ഷണങ്ങളും അടച്ചിരിക്കണം. മതപരമായ കാരണങ്ങളാല്‍ ഒത്തുചേരല്‍, പ്രാര്‍ത്ഥന ഉള്‍പ്പെടെ, ഇപ്പോഴും നിരോധിച്ചിരിക്കുന്നു. പൊതുസ്ഥലങ്ങളില്‍ പ്രാര്‍ത്ഥന മുറികള്‍ വീണ്ടും തുറക്കാന്‍ കഴിയില്ല. പകരം, ആളുകള്‍ക്ക് അവര്‍ താമസിക്കുന്ന കുടുംബാംഗങ്ങള്‍ക്കൊപ്പം വീട്ടില്‍ പ്രാര്‍ത്ഥിക്കാം. ലൈസന്‍സുള്ള അതോറിറ്റി മുഖേന സംഘടിപ്പിച്ചില്ലെങ്കില്‍, കുടുംബത്തിന് പുറത്തുള്ള ആര്‍ക്കും നല്‍കുന്നതിന് ഭക്ഷണം നേരിട്ട് സംഭാവന ചെയ്യരുത്. വ്യക്തിപരമായി അല്ലെങ്കില്‍ മറ്റൊരു കുടുംബാംഗത്തോടൊപ്പം ആളുകള്‍ക്ക് ഔട്ട്ഡോര്‍ വ്യായാമം ചെയ്യാന്‍ അനുമതിയുണ്ട്. എന്നാല്‍ ഇത് അവരുടെ വീടിനടുത്തായിരിക്കണം, കൂടാതെ പ്രതിദിനം ഒരു മണിക്കൂര്‍ മാത്രം. ഗ്രൂപ്പ് വ്യായാമങ്ങള്‍ അനുവദനീയമല്ല. സലൂണുകള്‍ക്ക് വീണ്ടും തുറക്കാന്‍ കഴിയുമെങ്കിലും ഹെയര്‍ഡ്രൈസിംഗും നഖം ക്ലിപ്പിംഗും മാത്രമേ നല്‍കൂ. ഓരോ ഉപയോഗത്തിനും ശേഷം എല്ലാ ഉപകരണങ്ങളും ശുചിത്വവല്‍ക്കരിക്കുമെന്നും അവരുടെ സ്റ്റാഫുകളെ ബോധ്യപ്പെടുത്തും. കമ്പനികള്‍ക്ക് അവരുടെ ഓഫീസുകള്‍ വീണ്ടും തുറക്കാന്‍ കഴിയും. പക്ഷേ ജോലിസ്ഥലത്തെ അവരുടെ സ്റ്റാഫിന്റെ 30 ശതമാനത്തില്‍ കവിയരുത്. ബാക്കിയുള്ളവര്‍ വിദൂരമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത് തുടരണം. ഓഫീസുകളില്‍ ജോലി പുനരാരംഭിക്കുന്നതിന് മുന്‍ഗണന നല്‍കുന്നത് അജ്മാനില്‍ താമസിക്കുന്ന ജീവനക്കാര്‍ക്കാണ്. അഞ്ചിലധികം ആളുകളുടെ മീറ്റിംഗുകളോ ഒത്തുചേരലുകളോ നിരോധിച്ചിരിക്കുന്നു കൂടാതെ പ്രതിദിനം എട്ട് മണിക്കൂറില്‍ കൂടുതല്‍ ഓഫീസുകള്‍ തുറക്കാന്‍ കഴിയില്ല.
അണുവിമുക്തമാക്കല്‍ ഡ്രൈവ് എല്ലാ ദിവസവും രാത്രി 10 മുതല്‍ രാവിലെ 6 വരെ തുടരും. അത്യാവശ്യ സാഹചര്യങ്ങളില്‍ മാത്രം ആളുകളെ പുറത്തുപോകാന്‍ അനുവദിക്കുകയുള്ളൂ.