അല്‍ദാഫ്ര സോളാര്‍ പദ്ധതിയില്‍ നിന്നും 1,60,000 വീടുകള്‍ക്ക് വൈദ്യുതി നല്‍കാനാവും

22

ദുബൈ: സൗരോര്‍ജ്ജത്തിനായുള്ള ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ നിരക്ക് അബുദാബി പവര്‍ കോര്‍പ്പറേഷന്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചു. എഡിപവറിന്റെ അനുബന്ധ സ്ഥാപനമായ എമിറേറ്റ്‌സ് വാട്ടര്‍ ആന്‍ഡ് ഇലക്ട്രിസിറ്റി കമ്പനി അബുയില്‍ സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന 2 ജിഗാവാട്ട് സോളാര്‍ ഫോട്ടോ വോള്‍ട്ടെയ്ക്ക് ഇന്‍ഡിപെന്‍ഡന്റ് പവര്‍ പ്രൊഡ്യൂസര്‍ പ്രോജക്റ്റിനായി അഞ്ച് കണ്‍സോര്‍ഷ്യയുടെ സാങ്കേതിക, വാണിജ്യ ബിഡ്ഡുകളില്‍ ഒരു വെര്‍ച്വല്‍ റീഡ്ഔട്ട് കൈമാറി. അല്‍ ദാഫ്ര സോളാര്‍ പിവി പദ്ധതിക്ക് യുഎഇയിലുടനീളം ഏകദേശം 160,000 വീടുകള്‍ക്ക് വൈദ്യുതി നല്‍കാനുള്ള ശേഷിയുണ്ടാകും. 2019 ഏപ്രിലില്‍ വാണിജ്യ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ ആരംഭിച്ച ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ സോളാര്‍ പിവി പ്ലാന്റുകളിലൊന്നായ ഏകദേശം 1.2 ജിഗാവാട്ട് നൂര്‍ അബുദാബി സോളാര്‍ പ്ലാന്റിന്റെ ഇരട്ടി വലുപ്പമാണിത്. പ്രവര്‍ത്തനക്ഷമമായാല്‍ അല്‍ ദാഫ്ര സോളാര്‍ പിവി പദ്ധതി അബുദാബിയുടെ മൊത്തം സൗരോര്‍ജ്ജ ഉല്‍പാദന ശേഷിയെ ഏകദേശം 3.2 ജിഗാവാട്ടായി ഉയര്‍ത്തും. ഇത് എമിറേറ്റിന്റെ കാര്‍ബണ്‍ വികിരണം പ്രതിവര്‍ഷം 3.6 ദശലക്ഷം മെട്രിക് ടണ്ണിലധികം കുറക്കും. ഇത് ഏകദേശം 720,000 കാറുകള്‍ റോഡില്‍ നിന്ന് നീക്കംചെയ്യുന്നതിന് തുല്യമാണ്. എ.ഡി.പവറിന്റെ ചീഫ് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഓഫീസറും മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടറുമായ ജാസിം ഹുസൈന്‍ തബെറ്റ് പറഞ്ഞു-സുസ്ഥിരതയ്ക്കും പുനരുല്‍പ്പാദിപ്പിക്കാവുന്ന സാങ്കേതികവിദ്യകള്‍ക്കും കൂടുതല്‍ ഊന്നല്‍ നല്‍കിക്കൊണ്ട് എമിറേറ്റ് വൈദ്യുതി ഉല്‍പാദിപ്പിക്കുന്ന രീതിയിലെ ശ്രദ്ധേയമായ ഒരു മാറ്റം അബുദാബി വ്യക്തമാക്കുന്നു. അബുദാബിയുടെ ഊര്‍ജ്ജ ആവശ്യങ്ങളില്‍ 50% 2030 ഓടെ പുനരുപയോഗ ഊര്‍ജ്ജ സ്രോതസ്സുകളില്‍ നിന്ന് ലഭ്യമാക്കുക എന്ന ലക്ഷ്യത്തിലെത്തുന്നതില്‍ നിര്‍ണായക പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. അതുപോലെ തന്നെ 2015 നെ അപേക്ഷിച്ച് ജനറേഷന്‍ സിസ്റ്റത്തിന്റെ ശരാശരി കാര്‍ബണ്‍ തീവ്രത 70 ശതമാനത്തിലധികം കുറക്കുകയും ചെയ്തു. ഇതിന്
ദാഫ്ര സോളാര്‍ പിവി പ്രോജക്റ്റ് നിര്‍ണായക പങ്ക് വഹിക്കും. എമിറേറ്റിലെ ശുദ്ധമായ വൈദ്യുതി ഉല്‍പാദനത്തിലേക്കുള്ള തന്ത്രപരമായ മാറ്റത്തിന്റെ ഒരു പ്രധാന നാഴികക്കല്ലാണ് അല്‍ ദാഫ്ര സോളാര്‍ പിവി പദ്ധതി പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നതെന്ന് ഇഡബ്ല്യുഇസി ചീഫ് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഓഫീസര്‍ ഒത്ത്മാന്‍ അല്‍ അലി പറഞ്ഞു.