കോവിഡ്-19: ഫത്‌വ കൗണ്‍സില്‍ റമദാന്‍ നിര്‍ദേശങ്ങള്‍ പുറപ്പെടുവിച്ചു

250

കോവിഡ് രോഗികള്‍ വ്രതം എടുക്കേണ്ടതില്ല; തറാവീഹും പെരുന്നാള്‍ നമസ്‌കാരവും വീട്ടില്‍

ദുബൈ: കൊറോണ വൈറസ് വ്യാപനത്തിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തില്‍ റമദാന്‍ കാലത്ത് ഫിഖ്ഹില്‍ നിന്നുള്ള ഇസ്‌ലാമിക കര്‍മ്മശാസ്ത്ര വീക്ഷണങ്ങള്‍ എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഏറ്റവും പുതിയ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ചര്‍ച്ച ചെയ്യുന്നതിനായി എമിറേറ്റ്‌സ് ഫത്‌വ കൗണ്‍സില്‍ ഞായറാഴ്ച വിദൂര യോഗം ചേര്‍ന്നു.
അല്ലാഹുവിന്റെ എല്ലാ അനുഗ്രഹങ്ങള്‍ക്കും നന്ദി അറിയിക്കുന്നതിനായി വിശുദ്ധ റമദാന്‍ മാസത്തെ ഉപയോഗപ്പെടുത്താനുള്ള ആഹ്വാനത്തോടെയാണ് കൗണ്‍സില്‍ അംഗങ്ങള്‍ യോഗം ചേര്‍ന്നത്. എല്ലാ പൗരന്മാര്‍ക്കും താമസക്കാര്‍ക്കും മെഡിക്കല്‍ സ്‌ക്രീനിംഗും ചികിത്സയും നല്‍കാന്‍ നടത്തിയ ശ്രമങ്ങളെയും യുഎഇയുടെ ബുദ്ധിപരമായ നേതൃത്വത്തെയും അവര്‍ പ്രശംസിച്ചു.
ഈ വര്‍ഷത്തെ റമദാനില്‍ നോമ്പിന് അഞ്ച് ഫത്വകള്‍ കൗണ്‍സില്‍ നല്‍കി. കൗണ്‍സിലിന്റെ അഭിപ്രായത്തില്‍, ആരോഗ്യമുള്ള ആളുകള്‍ക്ക് ഉപവാസം നിര്‍ബന്ധമാണ്. വൈറസ് ലക്ഷണങ്ങള്‍ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുമ്പോള്‍ കോവിഡ്-19 രോഗികള്‍ ഉപവസിക്കരുതെന്നും ഉപവാസം അവരുടെ അവസ്ഥ കൂടുതല്‍ വഷളാക്കുമെന്ന് ഡോക്ടര്‍മാര്‍ പറഞ്ഞതായും ഇത് വിധിച്ചു. കൗണ്‍സിലിന്റെ അഭിപ്രായത്തില്‍, മുന്‍നിര മെഡിക്കല്‍ തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് ഡ്യൂട്ടിയിലായിരിക്കുമ്പോള്‍ ഉപവസിക്കാതിരിക്കാന്‍ അനുവാദമുണ്ട്. ഉപവാസം രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി ദുര്‍ബലപ്പെടുത്തുന്നതിനോ അപകടത്തിനോ കാരണമാകുമെന്ന് അവര്‍ ഭയപ്പെടുന്നു. താരവീഹ് നമസ്‌കാരം പള്ളികളില്‍ നടക്കാത്ത സാഹചര്യത്തില്‍ വീടുകളില്‍ നിര്‍വഹിക്കാം. നിലവിലെ സാഹചര്യത്തില്‍ ഇത് വീട്ടില്‍ വ്യക്തിഗതമായി നടത്താം. നമസ്‌കാരത്തില്‍ അവര്‍ മന:പാഠമാക്കിയ വാക്യങ്ങള്‍ പാരായണം ചെയ്തുകൊണ്ടോ വിശുദ്ധ ഗ്രന്ഥത്തില്‍ നിന്ന് വായിച്ചുകൊണ്ടോ നിര്‍വഹിക്കാം. മൂന്നാമത്തെ ഫത്വ ഈദുല്‍ ഫിത്തര്‍ പ്രാര്‍ത്ഥനയില്‍ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു. ആളുകള്‍ക്ക് അവരുടെ വീടുകളില്‍ അല്ലെങ്കില്‍ അവരുടെ കുടുംബാംഗങ്ങളുമായി ഒരു പ്രസംഗം കൂടാതെ വ്യക്തിഗതമായി ഈദ് അല്‍ ഫിത്തര്‍ പ്രാര്‍ത്ഥന നടത്താമെന്ന് വിധിച്ചു. ഒപ്പം പ്രാര്‍ത്ഥന നടത്താന്‍ സമ്മേളിക്കുന്നതിനെതിരെ മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി. നാലാമത്തെ ഫത്വയില്‍, വെള്ളിയാഴ്ച പ്രാര്‍ത്ഥന നടത്തുന്നത് അനുവദനീയമല്ലെന്ന് കൗണ്‍സില്‍ വാദിച്ചു. പകരം, ഒരാള്‍ ളുഹര്‍ നമസ്‌കാരം നടത്തണം. കാരണം വെള്ളിയാഴ്ച പ്രാര്‍ത്ഥനയ്ക്ക് അതിന്റേതായ ചിട്ടകളുണ്ട്. ചില തടസ്സങ്ങള്‍ കാരണം അത്തരം ആവശ്യകതകള്‍ നിറവേറ്റുന്നില്ലെങ്കില്‍, അത് മേലില്‍ സാധുവല്ല. അസാധാരണമായ നടപടികള്‍ക്കെതിരെ കൗണ്‍സില്‍ മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കുകയും ഒത്തുചേരലുകള്‍ ഒഴിവാക്കുന്നതിനും അധികാരികളുടെ നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ പാലിക്കേണ്ടത് നിര്‍ബന്ധമാണെന്നും ജനകീയ സമ്മേളനങ്ങളോടൊപ്പം വര്‍ദ്ധിക്കുന്ന സാംക്രമിക രോഗങ്ങള്‍ക്കെതിരായ മുന്‍കരുതല്‍ നടപടിയായി വെള്ളിയാഴ്ച പ്രാര്‍ത്ഥന അവസാനിപ്പിക്കണമെന്നും ഓര്‍മ്മിപ്പിച്ചു.
സകാത്ത്, സകാത്തുല്‍ ഫിത്തര്‍ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് കൗണ്‍സില്‍ നേരത്തെ സകാത്ത് അടയ്ക്കാന്‍ അനുമതിയുണ്ടെന്നും നിലവിലെ സാഹചര്യങ്ങള്‍ കണക്കിലെടുത്ത് എത്രയും വേഗം പണം നല്‍കുന്നത് നല്ലതാണെന്നും കൗണ്‍സില്‍ പറഞ്ഞു. മുഹമ്മദ് നബി (സ) തന്റെ അമ്മാവന്‍ അല്‍ അബ്ബാസിനെ സകാത്ത് അടയ്ക്കാന്‍ നിശ്ചിത സമയത്തേക്കാള്‍ നേരത്തെ ഗുണഭോക്താക്കളെ അവരുടെ ആവശ്യങ്ങള്‍ നിറവേറ്റാന്‍ സഹായിച്ചത് ഉദാഹരണമാണ്. അതുപോലെ, റമദാന്‍ തുടക്കത്തില്‍ തന്നെ സകാത്ത് നല്‍കാമെന്ന് നിരവധി പണ്ഡിതന്മാര്‍ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. ഗുണഭോക്താക്കളെ അവരുടെ ആവശ്യങ്ങള്‍ നിറവേറ്റുന്നതിനായി എല്ലാത്തരം സകാത്തുകളും രാജ്യത്തിനകത്ത് ചെലവഴിക്കുന്നതായി കൗണ്‍സില്‍ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.
സകാത്ത് ഫണ്ട് പോലുള്ള ഗുണഭോക്താക്കള്‍ക്ക് വിതരണം ചെയ്യുന്ന സകാത്ത് ഫണ്ട് പ്രസക്തമായ അധികാരികള്‍ക്കോ ചാരിറ്റബിള്‍ ഓര്‍ഗനൈസേഷനുകള്‍ക്കോ നല്‍കാം. മിച്ചം നിലനില്‍ക്കുകയാണെങ്കില്‍, എമിറേറ്റ്‌സ് റെഡ് ക്രസന്റ്, മറ്റ് ലൈസന്‍സുള്ള ചാരിറ്റബിള്‍ ഓര്‍ഗനൈസേഷനുകള്‍ എന്നിവ പോലുള്ള മറ്റ് ഔദ്യോഗിക ചാനലുകള്‍ വഴി മറ്റ് മുസ്‌ലിംകള്‍ക്ക് പണം അയയ്ക്കാം. പുണ്യ റമദാന്‍ മാസത്തെ പുണ്യാരാധനയിലും ദരിദ്രരായ ജനങ്ങളെ സഹായിക്കാനും യോഗം ചേര്‍ന്ന് കൗണ്‍സില്‍ അംഗങ്ങള്‍ മുസ്ലിംകളോട് ആഹ്വാനം ചെയ്തു. യുഎഇയെ തുടര്‍ന്നും അനുഗ്രഹിക്കുകയും വിജയം നല്‍കുകയും അതിന്റെ നേതൃത്വത്തിനും ജനങ്ങള്‍ക്കും ആരോഗ്യവും പരിചരണവും തുടരുകയും ലോകത്തെ മുഴുവന്‍ പകര്‍ച്ചവ്യാധികളില്‍ നിന്ന് രക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യണമെന്ന് അവര്‍ അല്ലാഹുവിനോട് പ്രാര്‍ത്ഥിച്ചു.