കോവിഡ് പ്രതിരോധത്തിന് മാനസികാരോഗ്യ കാമ്പയിന്‍ രാജ്യത്ത് സജീവമാക്കി

ഡോ. ഫരീദ അല്‍ ഹൊസാനി

ദുബൈ: മാനസികാരോഗ്യത്തോടെ കോവിഡ് ഭീഷണി മറികടക്കാന്‍ സഹായിക്കുന്നതിനുമായി യുഎഇ രാജ്യവ്യാപകമായി കാമ്പയിന്‍ നടത്തുന്നു. ആരോഗ്യകരമായ മനസ്സിന് ശാരീരിക ആരോഗ്യം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കാന്‍ കഴിയുമെന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ പറഞ്ഞു. അതേസമയം ഭയവും ഉത്കണ്ഠയും വൈറസിനെ പ്രതിരോധിക്കാനുള്ള ശരീരത്തിന്റെ കഴിവിനെ ബാധിക്കും. ഭയവും ഉത്കണ്ഠയും രോഗപ്രതിരോധ ശേഷിയെ ദുര്‍ബലപ്പെടുത്തും. സമ്മര്‍ദ്ദത്തെ എങ്ങനെ കൈകാര്യം ചെയ്യണമെന്ന് പരിശ്രമിക്കേണ്ടതുണ്ട്-നാഷണല്‍ പ്രോഗ്രാം ഓഫ് ഹാപ്പിനെസ് ആന്റ് ക്വാളിറ്റി ഓഫ് ലൈഫ് വക്താവ് അമര്‍ അല്‍ മുയിനി പറഞ്ഞു. അമ്പതിലധികം വിദഗ്ധര്‍ ഈ സംരംഭത്തിന്റെ ഭാഗമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. സോഷ്യല്‍ മീഡിയ വഴിയും ദിവസേനയുള്ള പോഡ്കാസ്റ്റ് വഴിയുമാണ് മാനസികാരോഗ്യ പിന്തുണ നല്‍കുന്നത്. കമ്മ്യൂണിറ്റിയിലെ പ്രായമായ അംഗങ്ങള്‍ക്കും ക്വാറന്റീന് വിധേയരായവര്‍ക്കും പ്രത്യേക ആശ്വാസം നല്‍കാനാണ് ഇത് ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. യുഎഇ വൈസ് പ്രസിഡന്റും പ്രധാനമന്ത്രിയും ദുബൈ ഭരണാധികാരിയുമായ ശൈഖ് മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍മക്തൂം, അബുദാബി കിരീടാവകാശിയും സായുധ സേനയുടെ ഡെപ്യൂട്ടി സുപ്രീം കമാന്‍ഡറുമായ ശൈഖ് മുഹമ്മദ് ബിന്‍ സായിദ് അല്‍നഹ്്‌യാന്‍ എന്നിവരാണ് പ്രചാരണത്തിന് പിന്തുണ നല്‍കുന്നത്. അബുദാബിയിലെ മെഡിക്‌സ് ഇതിനകം തന്നെ ആശങ്കപ്പെടേണ്ടതില്ല എന്ന അര്‍ത്ഥം വരുന്ന ”ലാ ടെലൂണ്‍ ഹാം” എന്ന വാക്യം ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന കാമ്പയിന്‍ തുടങ്ങി. അബുദാബി കിരീടാവകാശിയും സായുധ സേനയുടെ ഡെപ്യൂട്ടി സുപ്രീം കമാന്‍ഡറുമായ ശൈഖ് മുഹമ്മദ് ബിന്‍ സായിദ് അല്‍ നഹ്്‌യാനാണ് ഈ വാക്യം ആദ്യം പറഞ്ഞത്. വൈറസ് ബാധിക്കുമ്പോള്‍ ഏത് വെല്ലുവിളിയെയും നേരിടാന്‍ യുഎഇ തയ്യാറാണെന്ന് പൊതുജനങ്ങള്‍ക്ക് ഉറപ്പ് നല്‍കി. മുദ്രാവാക്യം ഇപ്പോള്‍ അധികാരികള്‍ പതിവായി ആവര്‍ത്തിക്കുകയും രാജ്യത്തുടനീളമുള്ള സൈന്‍പോസ്റ്റുകളില്‍ കാണുകയും ചെയ്യുന്നു. കോവിഡ് -19 നെതിരായ പോരാട്ടത്തില്‍ മാനസികാരോഗ്യം നിര്‍ണായകമാണെങ്കിലും യുഎഇ ആരോഗ്യമേഖലയുടെ വക്താവ് ഡോ. ഫരീദ അല്‍ ഹൊസാനി ശരീരത്തെ പരിപാലിക്കേണ്ടതിന്റെ പ്രാധാന്യവും ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു. രാജ്യത്ത് വര്‍ദ്ധിച്ചുവരുന്ന വൈറസ് വീണ്ടെടുക്കല്‍ എണ്ണം വാര്‍ത്താസമ്മേളനത്തിനിടെ അവര്‍ എടുത്തുപറഞ്ഞു – ബുധനാഴ്ചത്തെ കണക്കനുസരിച്ച് 4,933 കേസുകളില്‍ 933 എണ്ണം സുഖപ്പെട്ടു. നല്ല ശുചിത്വം, വ്യായാമം, പുകവലി ഒഴിവാക്കുക, ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണക്രമം പിന്തുടരുക എന്നിവ പ്രധാനമാണെന്ന് അവര്‍ പറഞ്ഞു. പൊതുജനങ്ങള്‍ക്ക് കടുത്ത പനി ഉണ്ടെങ്കില്‍ ഉടന്‍ ചികിത്സ തേടണമെന്ന് അവര്‍ ആഹ്വാനം ചെയ്തു. കടുത്ത പനി ഗൗരവമായി എടുക്കാതിരിക്കുക എന്നതാണ് മറ്റൊരു പ്രധാന കാര്യമെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു. പനി ബാധിച്ച ഏതൊരു വ്യക്തിയും അടുത്തുള്ള മെഡിക്കല്‍ സെന്ററുമായി ആശയവിനിമയം നടത്തണം അല്ലെങ്കില്‍ രാജ്യത്തുടനീളമുള്ള പരിശോധനാ കേന്ദ്രങ്ങളിലൂടെ ഡ്രൈവുകളിലൊന്നിലേക്ക് പോകണം. ആളുകള്‍ അവരുടെ ആരോഗ്യത്തിന്റെ ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുക്കണമെന്ന് അവര്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചു, കുടുംബാംഗങ്ങളെയും സമൂഹത്തിലെ മറ്റ് ആളുകളെയും വൈറസ് ബാധയില്‍ നിന്ന് സംരക്ഷിക്കാന്‍ സഹായിക്കുന്നു. വേനല്‍ക്കാലത്ത് വര്‍ദ്ധിച്ചുവരുന്ന താപനില വൈറസിന്റെ ആഘാതം ലഘൂകരിക്കുമോ എന്നതിനെക്കുറിച്ച് ആഗോള ശാസ്ത്ര സമൂഹം ഇതുവരെ ഒരു സമവായത്തിലെത്തിയിട്ടില്ലെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു.