കോവിഡില്‍ നിന്നും മുക്തമായവര്‍ ആരോഗ്യ ശീലങ്ങള്‍ തുടരണമെന്ന്

ഡോ. ഫരീദ അല്‍ ഹൊസാനി

ദുബൈ: കോവിഡ് -19 ല്‍ നിന്ന് പൂര്‍ണമായും സുഖം പ്രാപിച്ച രോഗികളില്‍ ഭൂരിഭാഗവും അവരുടെ രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി ശക്തിപ്പെടുത്താന്‍ സഹായിക്കുന്ന ആരോഗ്യകരമായ പെരുമാറ്റരീതികള്‍ പിന്തുടരണമെന്ന് യുഎഇ ആരോഗ്യമേഖലയുടെ വക്താവ് ഡോ. ഫരീദ അല്‍ ഹൊസാനി പറഞ്ഞു. അബുദാബിയില്‍ നടന്ന രാജ്യത്ത് കൊറോണ വൈറസ് വ്യാപിപ്പിക്കുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഏറ്റവും പുതിയ സംഭവവികാസങ്ങളെക്കുറിച്ച് യുഎഇ സര്‍ക്കാരിന്റെ പതിവ് ബ്രീഫിംഗിനിടെയാണ് ഡോ. ഫരീദ ഇക്കാര്യം വ്യക്തമാക്കിയത്. വൈറസ് പടരാതിരിക്കാനുള്ള മുന്‍കരുതല്‍ നടപടികളെക്കുറിച്ച് യുഎഇ ആരോഗ്യമേഖലയുടെ വക്താവ് ഡോ. ഫരീദ അല്‍ ഹൊസാനി സംസാരിച്ചു.
ദേശീയ സന്തോഷത്തിനും ആരോഗ്യത്തിനും വേണ്ടിയുള്ള ദേശീയ പരിപാടിയുടെ വക്താവ് അമര്‍ അല്‍ മുയിനി ‘ദേശീയ മാനസികാരോഗ്യ പദ്ധതിയുടെ’ ഫലങ്ങള്‍ വിശദീകരിച്ചു. വിവിധ ഘടകങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വീണ്ടെടുക്കല്‍ പ്രക്രിയ രാജ്യത്ത് രേഖപ്പെടുത്തിയ കേസുകള്‍, പ്രത്യേകിച്ച് വീണ്ടെടുക്കല്‍ പ്രധാന ഘടകങ്ങളും കാരണങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണെന്ന് ഡോ. അല്‍ ഹൊസാനി സ്ഥിരീകരിച്ചു. രോഗം മാറിയവര്‍ വ്യായാമം ചെയ്യുക, ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണം കഴിക്കുക, രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി ശക്തിപ്പെടുത്തുക, അനുയോജ്യമായ ഭാരം നിലനിര്‍ത്തുക, അതുപോലെ തന്നെ പുകവലി പോലുള്ള മോശം ശീലങ്ങളില്‍ നിന്ന് വിട്ടുനില്‍ക്കുക എന്നിങ്ങനെയുള്ള നിരവധി ആരോഗ്യപരമായ പെരുമാറ്റങ്ങള്‍ അവര്‍ പിന്തുടര്‍ന്നതായി ഞങ്ങള്‍ ശ്രദ്ധിച്ചു. അനാരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണം. മന: ശാസ്ത്രപരമായ വശങ്ങളും പ്രധാനമാണ്. വ്യക്തികളുടെ മാനസികാരോഗ്യത്തെയും അവരുടെ ശാരീരിക ആരോഗ്യത്തെയും പിന്തുണയ്ക്കേണ്ടത് ആവശ്യമാണ്-അവര്‍ പറഞ്ഞു. ഞങ്ങള്‍ എല്ലായ്‌പ്പോഴും ഊന്നിപ്പറയുകയും പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഈ രീതികള്‍ മരുന്നുകള്‍ക്ക് പുറമേ ഒരു വ്യക്തിയുടെ പ്രതിരോധശേഷിയും രോഗങ്ങളോടുള്ള പ്രതിരോധവും ഉയര്‍ത്താന്‍ സഹായിക്കും. മാത്രമല്ല രോഗത്തില്‍ നിന്ന് കരകയറാനുള്ള പ്രക്രിയ വേഗത്തിലാക്കാനും ഇത് സഹായിക്കും-അവര്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. വീട്ടില്‍ ഇടയ്ക്കിടെയുള്ള താപനില പരിശോധന നടത്തേണ്ടതുണ്ട്. വീട്ടിലെ കുടുംബാംഗങ്ങള്‍ക്ക് ആനുകാലിക താപനില പരിശോധനയുടെ പ്രാധാന്യം ഞങ്ങള്‍ ഉയര്‍ത്തിക്കാട്ടുന്നു. ഞങ്ങള്‍ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്ന ആരോഗ്യ നടപടികളിലൊന്നാണ് ഈ ഘട്ടം. ഉയര്‍ന്ന താപനിലയുള്ള എല്ലാവരും അടുത്തുള്ള ആരോഗ്യ കേന്ദ്രവുമായോ ആശുപത്രിയുമായോ ബന്ധപ്പെടണം അല്ലെങ്കില്‍ ഡ്രൈവ് ത്രൂ പരിശോധനയ്ക്ക് പോകണം. പുറത്തേക്ക് പോകുമ്പോള്‍ മൂക്കും വായയും മൂടുന്നതിന്റെ പ്രാധാന്യം ശസ്ത്രക്രിയ, കടലാസ്, തുണി മാസ്‌കുകള്‍, അല്ലെങ്കില്‍ മറ്റേതെങ്കിലും ആവരണം അല്ലെങ്കില്‍ വസ്ത്രം എന്നിവ ധരിച്ചുകൊണ്ട് മൂക്കും വായയും മൂടേണ്ടതിന്റെ പ്രാധാന്യം ഡോ. അല്‍ ഹൊസാനി എടുത്തുകാട്ടി.