തൊഴിലാളികളെ കോവിഡ് പരിശോധനക്ക് വിധേയരാക്കണമെന്ന് ഉടമകള്‍ക്ക് നിര്‍ദേശം

നിബന്ധനകള്‍ക്ക് വിധേയമായി മാളുകള്‍ തുറക്കും

ദുബൈ: എല്ലാ വാണിജ്യ വ്യവസായ കമ്പനികളിലെയും തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് കോവിഡ് പരിശോധനയ്ക്കായി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യാന്‍ നിര്‍ദേശം.
അബുദാബി സാമ്പത്തിക വികസന വകുപ്പിന്റെ തീരുമാനം റീട്ടെയില്‍, നിര്‍മ്മാണം, വ്യവസായം തുടങ്ങിയ മേഖലകളിലെ പതിനായിരക്കണക്കിന് ജീവനക്കാര്‍ക്ക് ഗുണകരമാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. മാനേജര്‍മാര്‍ക്കും കമ്പനി ഉടമകള്‍ക്കും അയച്ച സന്ദേശത്തില്‍ എല്ലാ തൊഴിലാളികളും കോവിഡ് -19 നുള്ള മെഡിക്കല്‍ സ്‌ക്രീനിംഗിന് വിധേയരാക്കണം, അല്ലെങ്കില്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചുള്ള കാലതാമസത്തിന് പിഴയും നിയമപരവുമായ നടപടികള്‍ നേരിടേണ്ടിവരുമെന്ന് അധികൃതര്‍ പറഞ്ഞു. സ്വതന്ത്ര മേഖലകളില്‍ ഇല്ലാത്ത എമിറേറ്റുകളിലുടനീളമുള്ള ബിസിനസുകളെ വകുപ്പ് നിയന്ത്രിക്കുന്നു. ചില കമ്പനികളുടെ ഉടമകള്‍ അവരുടെ തൊഴിലാളികളെ വൈറസ് ബാധിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനായി വൈദ്യപരിശോധനയ്ക്ക് അയയ്ക്കാന്‍ തയ്യാറല്ലെന്ന് വ്യക്തമായതിനെ തുടര്‍ന്നാണ് ഈ തീരുമാനമുണ്ടായിട്ടുള്ളതെന്ന് വകുപ്പ് അണ്ടര്‍സെക്രട്ടറി റഷീദ് അല്‍ ബലൂഷി പറഞ്ഞു. അടുത്ത ആഴ്ചകളില്‍ വിപുലമായ പരിശോധന സാധ്യമാക്കുന്നതിനായി ഡ്രൈവ്-ത്രൂ ക്ലിനിക്കുകള്‍ നിര്‍മ്മിക്കുകയും സ്വകാര്യ ആശുപത്രികളില്‍ നിന്ന് മെഡിക്കല്‍ സ്റ്റാഫ് തയ്യാറാക്കുകയും ചെയ്തു. പ്രതിദിനം 35,000 യുഎഇ നിവാസികളില്‍ താപനില പരിശോധന, മൂക്കൊലിപ്പ്, അടിസ്ഥാന രക്തപരിശോധന എന്നിവ രാജ്യം നടത്തിയിട്ടുണ്ട്. പിഴ ചുമത്താന്‍ വകുപ്പിലെ ഇന്‍സ്‌പെക്ടര്‍മാര്‍ക്ക് അധികാരമുണ്ടെന്ന് അല്‍ ബലൂഷി പറഞ്ഞു. പരിശോധന നടപ്പാക്കാന്‍ അറ്റോര്‍ണി ജനറല്‍ ഡോ. ഹമദ് അല്‍ ഷംസി പാസാക്കിയ നിയമം വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ഇത് നിഷേധിച്ച ആര്‍ക്കും ആദ്യം 5,000 ദിര്‍ഹം പിഴ ഈടാക്കും. നിര്‍ദേശം വീണ്ടും നിരസിച്ചാല്‍ പിഴ ഇരട്ടിയാക്കുകയും മൂന്നാം തവണ കുറ്റം ചെയ്ത ഏതെങ്കിലും ബിസിനസ്സിനെയോ ജീവനക്കാരനെയോ പ്രോസിക്യൂഷനായി റഫര്‍ ചെയ്യും. മാളുകള്‍ തുറക്കുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രധാന മേഖലകളിലുടനീളം നിര്‍ദേശങ്ങള്‍ കേള്‍ക്കുന്നതിനായി മാള്‍ ഓപ്പറേറ്റര്‍മാരുമായും റീട്ടെയിലര്‍മാരുമായും ചര്‍ച്ച നടത്തിവരികയാണെന്ന് കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച വകുപ്പ് അറിയിച്ചിരുന്നു. ഇ-കൊമേഴ്സിനുപുറമെ പൊതുജനങ്ങള്‍ക്ക് ആവശ്യമായ ഉല്‍പ്പന്നങ്ങള്‍ വാങ്ങുന്നതിനും പ്രാദേശിക ചില്ലറ വ്യാപാരികളെയും ബിസിനസുകളെയും പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനും ഇത് കൂടുതല്‍ സൗകര്യം നല്‍കുമെന്ന് വകുപ്പ് അറിയിച്ചു. എന്നാല്‍ മാള്‍ ഓപ്പറേറ്റര്‍മാരും ചില്ലറ വ്യാപാരികളും അണുബാധയുടെ അപകടത്തില്‍ നിന്ന് ജീവനക്കാരെയും പൊതുജനങ്ങളെയും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനായി രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്ത നിരവധി നടപടികള്‍ സ്വീകരിക്കേണ്ടതുണ്ട്.
ചില്ലറ വ്യാപാരികള്‍ മാളുകളില്‍ ജോലിയില്‍ പ്രവേശിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ജീവനക്കാരെ പരിശോധിച്ചുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കേണ്ടതുണ്ട്.
യുഎഇയിലുടനീളം ഏത് സമയത്തും ഷോപ്പുകളില്‍ 30 ശതമാനം മാത്രം ആളുകളെ പ്രവേശിക്കാന്‍ അനുമതിയുള്ളൂ. 38 ഡിഗ്രി സെല്‍ഷ്യസില്‍ കൂടുതല്‍ താപനിലയുള്ളവര്‍ക്കും 60 വയസ്സിനു മുകളില്‍ പ്രായമുള്ളവര്‍ക്കും പ്രവേശനം വിലക്കും. ജോലിയില്‍ പ്രവേശിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് വൈറസ് പരിശോധനയ്ക്ക് പുറമേ എല്ലാ സ്റ്റാഫുകളും മാളില്‍ പ്രവേശിക്കുമ്പോഴെല്ലാം അവരുടെ താപനില പരിശോധിക്കും. ദിവസം മുഴുവന്‍ അവരുടെ താപനില പതിവായി പരിശോധിക്കുകയും ചെയ്യും.