ദുബൈയില്‍ കൂടുതല്‍ സഞ്ചാര സ്വാതന്ത്ര്യം

73

ദുബൈ: ആരോഗ്യ-പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയത്തിന്റെയും ദേശീയ അടിയന്തിര പ്രതിസന്ധിയും ദുരന്തനിവാരണ അതോറിറ്റിയുടെയും തീരുമാനങ്ങള്‍ക്ക് അനുസൃതമായി, ഷെയ്ഖ് മന്‍സൂര്‍ ബിന്‍ മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍ മക്തൂമിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള പ്രതിസന്ധി, ദുരന്തനിവാരണ മാനേജ്‌മെന്റിന്റെ സുപ്രീം സമിതി ഏപ്രില്‍ 24 മുതല്‍ ദുബൈ എമിറേറ്റില്‍ സഞ്ചാര സ്വാതന്ത്ര്യം അനുവദിക്കുന്നു.
അതേസമയം കര്‍ശനമായ മുന്‍കരുതല്‍, പ്രതിരോധ നടപടികളുടെ തുടര്‍ച്ച ഉറപ്പാക്കുന്നു. ഇതിനായി സുപ്രധാന മേഖലകളുടെ പട്ടിക സമിതി രൂപപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. പൊതുഗതാഗതം (ബസ്, മെട്രോ), റെസ്റ്റോറന്റുകള്‍, കഫേകള്‍ (ബുഫെ, ഷിഷ എന്നിവ ഒഴികെ), റീട്ടെയില്‍ മേഖല (മാളുകള്‍, ഹൈ-സ്ട്രീറ്റ് ഔട്ട്ലെറ്റുകള്‍, സൂക്കുകള്‍), മൊത്തവ്യാപാര മേഖല, മെയിന്റനന്‍സ് ഷോപ്പുകള്‍ എന്നിവ ചില നിബന്ധനകള്‍ക്ക് വിധേയമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ അനുവദിക്കും. കുടുംബ വിനോദ സൗകര്യങ്ങള്‍, സിനിമാശാലകള്‍, പ്രാര്‍ത്ഥന മുറികള്‍ എന്നിവ പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ അനുവദിക്കില്ല. കുളങ്ങള്‍, ജിമ്മുകള്‍, നീരാവിക്കുളികള്‍, മസാജ് പാര്‍ലറുകള്‍ എന്നിവ തുറക്കാതെ ഹോട്ടലുകള്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ അനുവദിക്കും. എല്ലാ ഓര്‍ഗനൈസേഷനുകളിലെയും പരമാവധി 30% തൊഴിലാളികളെ അവരുടെ ഓഫീസുകളില്‍ നിന്ന് ജോലി ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കും, ബാക്കിയുള്ളവര്‍ വീട്ടില്‍ നിന്ന് ജോലിചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്. നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ ലഘൂകരിക്കുന്നതിന്റെ ആദ്യ ഘട്ടത്തിന്റെ ഭാഗമായി പൊതു സഞ്ചാരത്തിന് കര്‍ശനമായ നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ ഇപ്പോള്‍ രാത്രി 10.00 നും രാവിലെ 6.00 നും ഇടയിലുള്ള സമയത്തേക്ക് പരിമിതപ്പെടുത്തും. ഈ കാലയളവില്‍, പൊതു അടിയന്തിര സാഹചര്യങ്ങളില്‍ മാത്രം പൊതുജനങ്ങള്‍ക്ക് വീട് വിടാന്‍ അനുവാദമുണ്ട്. പൊതുജനങ്ങള്‍ക്ക് താമസിക്കുന്ന സ്ഥലം വിട്ടിട്ടില്ലെങ്കില്‍ വീടുകള്‍ക്ക് പുറത്ത് വ്യായാമം ചെയ്യാന്‍ അനുവാദമുണ്ട്. ഓരോ തവണയും 1-2 മണിക്കൂര്‍ നടത്തം, ഓട്ടം അല്ലെങ്കില്‍ സൈക്ലിംഗ് പോലുള്ള പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ അവര്‍ക്ക് ഏറ്റെടുക്കാന്‍ കഴിയും. ഒരേ സമയം പരമാവധി മൂന്ന് പേര്‍ക്ക് മാത്രമേ വ്യായാമം ചെയ്യാന്‍ കഴിയൂ. മറ്റ് വ്യക്തികളില്‍ നിന്ന് രണ്ട് മീറ്റര്‍ ദൂരം ഉറപ്പാക്കുക, മുഖംമൂടി ധരിക്കുക എന്നിവ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള പ്രതിരോധ നടപടികള്‍ വ്യക്തികള്‍ പാലിക്കണം. റമദാനിന്റെ വരവും വിശുദ്ധ മാസത്തെ ചുറ്റുമുള്ള സാമൂഹിക ആചാരങ്ങളും പാരമ്പര്യങ്ങളും കണക്കിലെടുക്കുമ്പോള്‍, പൊതു അംഗങ്ങള്‍ക്ക് ബന്ധുക്കളെ കാണാന്‍ അനുവാദമുണ്ട്. ഒത്തുചേരലുകള്‍ അഞ്ച് ആളുകളില്‍ കൂടരുത്. എന്നിരുന്നാലും, ഉയര്‍ന്ന അപകടസാധ്യതയുള്ള വ്യക്തികളെ, 60 വയസ്സിനു മുകളിലുള്ള വ്യക്തികളെയും രോഗമുള്ളവരെയും സന്ദര്‍ശിക്കുന്നത് ഒഴിവാക്കണം. പൊതുസ്ഥലങ്ങളിലോ സ്വകാര്യ സ്ഥലങ്ങളിലോ ഒത്തുചേരല്‍ നടത്തുന്നത് നിരോധിച്ചിരിക്കുന്നു.