എക്‌സ്‌പോ 2020 തിയ്യതി 2021 ലേക്ക് മാറ്റാന്‍ ശുപാര്‍ശ

    ദുബൈ: എക്‌സ്‌പോ 2020 ദുബൈ ഔദ്യോഗികമായി നീട്ടിവെച്ചതായി യുഎഇ സര്‍ക്കാര്‍ ബ്യൂറോ ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ ഡെസ് എക്സ്പോസിഷനുകള്‍ക്ക് (ബിഐഇ) സമര്‍പ്പിച്ചു. 2021 ഒക്ടോബര്‍ 1 മുതല്‍ 2022 മാര്‍ച്ച് 31 വരെയാണ് നിര്‍ദ്ദേശിച്ച പുതിയ തിയ്യതി. വേള്‍ഡ് എക്‌സ്‌പോ 2020 ദുബൈ മാറ്റിവെക്കാന്‍ യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്‌സ് ഗവണ്‍മെന്റ് ഔദ്യോഗികമായി അഭ്യര്‍ത്ഥിച്ചതായി ബ്യൂറോ ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ ഡെസ് എക്സ്പോസിഷന്‍സ് സെക്രട്ടറി ജനറല്‍ ദിമിത്രി എസ് പറഞ്ഞു. യുഎഇയുടെ വിദേശകാര്യ-അന്താരാഷ്ട്ര സഹകരണ മന്ത്രി അബ്ദുല്ല ബിന്‍ സായിദ് അല്‍ നഹ്യാന്‍ വേള്‍ഡ് എക്‌സ്‌പോ നീട്ടിവെക്കാന്‍ നിര്‍ദേശിച്ചിരുന്നു. എക്‌സ്‌പോ 2020 ദുബൈ സ്റ്റിയറിംഗ് കമ്മിറ്റി സംഘാടകരുമായും ബിഐഇയുമായും നടത്തിയ സമഗ്ര ചര്‍ച്ചകളെ തുടര്‍ന്ന് കോവിഡ്-19 ന്റെ ആഘാതത്തിന്റെ ഭാഗമായാണിത്്. പങ്കെടുക്കുന്ന രാജ്യങ്ങള്‍, പ്രധാന പങ്കാളികള്‍ എന്നിവരുമായുള്ള കൂടിയാലോചനയെത്തുടര്‍ന്നാണ് എക്‌സ്‌പോ 2020 ദുബായിയുടെ പുതിയ ഉദ്ഘാടന തീയതികളായി 2021 ഒക്ടോബര്‍ 1 മുതല്‍ 20 മാര്‍ച്ച് 31 വരെ യുഎഇ നിര്‍ദ്ദേശിച്ചിട്ടുണ്ട്. എക്‌സ്‌പോയുടെ തീയതി മാറ്റത്തിന് അംഗരാജ്യങ്ങള്‍ അംഗീകാരം നല്‍കണമെന്നും കത്തില്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു. 2020 ദുബൈ ഇവന്റിന്റെ ഔദ്യോഗിക നാമമായി-എക്‌സ്‌പോ 2020 ദുബൈ ഉപയോഗിക്കുന്നത് തുടരാന്‍ യുഎഇ സര്‍ക്കാര്‍ അഭ്യര്‍ത്ഥിച്ചിരുന്നു. തീയതി മാറ്റുന്നതിനുള്ള ഓപ്ഷനുകള്‍ ചര്‍ച്ച ചെയ്യുന്നതിനായി ഏപ്രില്‍ 21 ന് ഒരു വെര്‍ച്വല്‍ മീറ്റിംഗ് നടത്തുമെന്ന് ബിഐഇ അറിയിച്ചു. എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കമ്മിറ്റിയുടെ ശുപാര്‍ശയെത്തുടര്‍ന്ന് 1928 ലെ പാരീസ് കണ്‍വെന്‍ഷന്റെ ആര്‍ട്ടിക്കിള്‍ 28 അനുസരിച്ച് തീയതി മാറ്റങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള ഏത് തീരുമാനവും അംഗരാജ്യങ്ങളില്‍ മൂന്നില്‍ രണ്ട് ഭൂരിപക്ഷത്തിന് മാത്രമേ എടുക്കാന്‍ കഴിയൂ.
    യുഎഇ സര്‍ക്കാര്‍ ഔദ്യോഗികമായി അഭ്യര്‍ത്ഥിച്ച പ്രകാരം എക്‌സ്‌പോ 2020 ദുബൈയുടെ 2021 ഒക്ടോബര്‍ 1 മുതല്‍ 2022 മാര്‍ച്ച് 31 വരെ തീയതികള്‍ മാറ്റാന്‍ ബിഐഇ പരിഗണിക്കും.