2020 എക്‌സ്‌പോ നീട്ടിവെക്കാനുള്ള തീരുമാനത്തിന് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് അനുമതി

24

ദുബൈ: എക്‌സ്‌പോ 2020 ദുബൈ 2021 ഒക്ടോബര്‍ 1 മുതല്‍ 2022 മാര്‍ച്ച് 31 വരെ നീട്ടിവെക്കാന്‍ ബ്യൂറോ ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ ഡെസ് എക്‌സ്‌പോസിഷന്റെ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കമ്മിറ്റി അനുമതി നല്‍കി. ഒരു എക്‌സ്‌പോയുടെ തീയതികള്‍ മാറ്റുന്നതിന് 1928 ലെ പാരീസ് കണ്‍വെന്‍ഷന്റെ ആര്‍ട്ടിക്കിള്‍ 28 പ്രകാരം ബിഐഇ യുടെ മൂന്നില്‍ രണ്ട് ഭൂരിപക്ഷ അംഗങ്ങളുടെ പിന്തുണ ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍, എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കമ്മിറ്റിയുടെ ശുപാര്‍ശയില്‍ വോട്ടുചെയ്യാന്‍ പൊതുസഭയെ വിളിക്കും. ഏപ്രില്‍ 24 നും മെയ് 29 നും ഇടയില്‍ ഇതിന്റെ വോട്ടിംഗ് വിദൂരമായി നടത്തും.
യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്‌സ് സര്‍ക്കാര്‍ ആവശ്യപ്പെട്ട തീയതികളിലെ മാറ്റം പരിശോധിക്കാന്‍ കമ്മിറ്റി അംഗങ്ങള്‍ പൊതുസഭ തിരഞ്ഞെടുത്ത 12 അംഗരാജ്യങ്ങളുടെ പ്രതിനിധികള്‍ ചൊവ്വാഴ്ച ഫലത്തില്‍ യോഗം ചേര്‍ന്നു. മാര്‍ച്ച് 30 ന് നടന്ന എക്‌സ്‌പോ 2020 ദുബൈ സ്റ്റിയറിംഗ് കമ്മിറ്റിയുടെ യോഗത്തിന് ശേഷമാണ് ഈ അഭ്യര്‍ത്ഥന നടത്തിയത്. പങ്കെടുത്ത രാജ്യങ്ങള്‍ കോവിഡ് -19 പാന്‍ഡെമിക് ഉയര്‍ത്തുന്ന വെല്ലുവിളികളെ അതിജീവിക്കാന്‍ എക്‌സ്‌പോയുടെ ഉദ്ഘാടനം മാറ്റിവയ്‌ക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകത പ്രകടിപ്പിച്ചു. പൊതുജനാരോഗ്യം, സാമ്പത്തിക പ്രവര്‍ത്തനം, യാത്രക്കുള്ള ആഗോള നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ എന്നിവയില്‍ കോവിഡ് -19 ന്റെ അപ്രതീക്ഷിത സ്വാധീനം വിലയിരുത്തിയ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കമ്മിറ്റി എക്സ്പോ നീട്ടിവെക്കാനുള്ള യുഎഇയുടെ അഭ്യര്‍ത്ഥന അംഗീകരിക്കാനും ‘എക്സ്പോ 2020 ദുബൈ’ എന്ന പേര് നിലനിര്‍ത്താനും ഏകകണ്ഠമായി ശുപാര്‍ശ ചെയ്തു. പൊതുസമ്മേളനം നടത്താനുള്ള അസൗകര്യം കണക്കിലെടുത്ത് മെയ് 29ന് അംഗരാജ്യങ്ങളോട് വിദൂരമായി വോട്ട് രേഖപ്പെടുത്താന്‍ ആവശ്യപ്പെടും. പ്രമേയത്തിന് യോഗ്യതയുള്ളതും വോട്ടുചെയ്യുന്നതുമായ അംഗരാജ്യങ്ങളില്‍ മൂന്നില്‍ രണ്ട് ഭൂരിപക്ഷം ലഭിക്കുകയാണെങ്കില്‍, എക്‌സ്‌പോ 2020 ദുബൈയുടെ തീയതികള്‍ ആയിരിക്കും ഔദ്യോഗികമായി 2021 ഒക്ടോബര്‍ 1, 2022 മാര്‍ച്ച് 31 ലേക്ക് മാറ്റുക. യുഎഇ സര്‍ക്കാരിന്റെയും എക്‌സ്‌പോ 2020 ന്റെ സ്റ്റിയറിംഗിന്റെയും അഭ്യര്‍ത്ഥനയെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനുള്ള ബ്യൂറോ ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ ഡെസ് എക്‌സ്‌പോസിഷന്‍സ് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കമ്മിറ്റിയുടെ ശുപാര്‍ശയെ ഞങ്ങള്‍ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നുവെന്ന് യുഎഇ അന്താരാഷ്ട്ര സഹകരണ സഹമന്ത്രിയും എക്‌സ്‌പോ 2020 ദുബായ് ഡയറക്ടര്‍ ജനറലുമായ റീം അല്‍ ഹാഷിമി പറഞ്ഞു. എക്‌സ്‌പോ 2020 ഒരു വര്‍ഷത്തേക്ക് മാറ്റിവയ്ക്കാനുള്ള സമിതി.