ഹൗബാര പക്ഷി സംരക്ഷണത്തിന് അബുദാബി ആസ്ഥാനമായി പദ്ധതി

34

ദുബൈ: ലോകത്തിലെ അപൂര്‍വമായ രണ്ട് പക്ഷിമൃഗാദികളെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനായി അബുദാബി ആസ്ഥാനമായുള്ള ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ ഫണ്ട് ഫോര്‍ ഹൗബാര കണ്‍സര്‍വേഷന്‍, ഐഎഫ്എച്ച്സി, വൈല്‍ഡ് ലൈഫ് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഇന്ത്യ, ഡബ്ല്യുഐഐ എന്നിവയുമായി സഹകരിച്ച് സംയുക്ത പദ്ധതി പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഇന്ത്യയിലെ രാജസ്ഥാനിലെ സംരക്ഷണ വകുപ്പിലൂടെ, രണ്ട് സംഘടനകളും നിലവില്‍ ഗ്രേറ്റ് ഇന്ത്യന്‍ ബസ്റ്റാര്‍ഡിനെയും ബസ്റ്റാര്‍ഡ് കുടുംബത്തിലെ അംഗങ്ങളായ ലെസ്സര്‍ ഫ്‌ലോറിക്കനെയും സംരക്ഷിക്കാന്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു. ഈ രണ്ട് ഇനം പക്ഷികളും വംശനാശ ഭീഷണിയിലാണ്. ബസ്റ്റാര്‍ഡ് കുടുംബത്തില്‍ ഏഷ്യന്‍, വടക്കേ ആഫ്രിക്കന്‍ ഹൗബാര ഉള്‍പ്പെടെ 26 ഇനങ്ങളുണ്ട്.
ഇന്ത്യയില്‍ വെറും 160 പക്ഷികള്‍ കാട്ടില്‍ അവശേഷിക്കുന്നുവെന്ന് കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. ഗ്രേറ്റ് ഇന്ത്യന്‍ ബസ്റ്റാര്‍ഡ് ഗുരുതരമായി വംശനാശഭീഷണി നേരിടുന്നതായി ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ യൂണിയന്‍ ഫോര്‍ ദി കണ്‍സര്‍വേഷന്‍ ഓഫ് നേച്ചര്‍, ഐ.യു.സി.എന്‍ പട്ടികപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഗ്രേറ്റ് ഇന്ത്യന്‍ ബസ്റ്റാര്‍ഡിന്റെ പത്ത് മുട്ടകള്‍ കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം രാജസ്ഥാനില്‍ ശേഖരിച്ചു. ഫണ്ടിന്റെ ഹൗബാര സംരക്ഷണ പ്രജനന പരിപാടി നടപ്പിലാക്കിയതിനുശേഷം, കൂട്ടായ പരിശ്രമത്തിന്റെ ഫലമായി ഒമ്പത് കുഞ്ഞുങ്ങളെ സംരക്ഷിച്ചു. ഈ ഇനങ്ങളുടെ മുട്ടകളുടെ കൃത്രിമ ഇന്‍കുബേഷന്‍ നടത്തുന്നത് ഇതാദ്യമാണ്. ഈ രണ്ട് പക്ഷികളും ഇന്ത്യന്‍ പൈതൃകത്തിന്റെ പ്രതീകങ്ങളാണ്. വംശനാശത്തിന്റെ ഭീഷണി യഥാര്‍ത്ഥമാണ്. ആഗോള ജീവിവര്‍ഗ സംരക്ഷണത്തിലെ നേതാവെന്ന നിലയില്‍ ഞങ്ങള്‍ക്ക് ഇത് സഹിച്ചുനില്‍ക്കാനായില്ല. ഇത് കാണുന്നതിന് ഞങ്ങള്‍ വന്യജീവി ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിനെയും രാജസ്ഥാന്‍ സംസ്ഥാനത്തെയും പ്രശംസിക്കുന്നു. ഈ സുപ്രധാന ഇനങ്ങളെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുമായി മുന്‍കൂട്ടി നടപടിയെടുക്കേണ്ടതുണ്ട്-ഐഎഫ്എച്ച്സി മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടര്‍ മജിദ് അല്‍ മന്‍സൂരി പറഞ്ഞു.
ഗ്രേറ്റ് ഇന്ത്യന്‍ ബസ്റ്റാര്‍ഡും ലെസ്സര്‍ ഫ്‌ലോറിക്കനും മുമ്പ് ഇന്ത്യയിലും പാകിസ്ഥാനിലും വ്യാപകമായിരുന്നു. ഗ്രേറ്റ് ഇന്ത്യന്‍ ബസ്റ്റാര്‍ഡ് അതിന്റെ മുന്‍ ശ്രേണിയുടെ 90 ശതമാനത്തില്‍ നിന്ന് അപ്രത്യക്ഷമായി. 2011 ല്‍ അതിന്റെ ജനസംഖ്യ 250 ആയി കണക്കാക്കപ്പെട്ടിരുന്നു. ഇപ്പോള്‍ ഇത് 40 ശതമാനം കുറഞ്ഞു. ഐയുസിഎന്‍ വംശനാശഭീഷണി നേരിടുന്ന ലെസ്സര്‍ ഫ്‌ലോറിക്കനില്‍ 1,500 പക്ഷികള്‍ മാത്രമേ കാട്ടില്‍ അവശേഷിക്കുന്നുള്ളൂ.