ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നും യുഎഇയിലേക്ക് മരുന്നുകള്‍; വേണമെങ്കില്‍ മെഡിക്കല്‍ സഹായവും

യുഎഇയിലെ ഇന്ത്യന്‍ അംബാസഡര്‍ പവന്‍ കപൂര്‍

ദുബൈ: കോവിഡ് -19 നെ നേരിടാന്‍ കാര്യക്ഷമമാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയ ഹൈഡ്രോക്‌സിക്ലോറോക്വിന്‍ മരുന്ന് യുഎഇക്ക് വിതരണം ചെയ്യുന്നതിന് ഇന്ത്യ തയ്യാറാണെന്ന് ഒരു ഉന്നത നയതന്ത്രജ്ഞനെ ഉദ്ധരിച്ച് പ്രമുഖ മാധ്യമം റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. യുഎഇ ആസ്ഥാനമായുള്ള ചില കമ്പനികള്‍ ഇന്ത്യയില്‍ നിന്ന് ഓര്‍ഡര്‍ നല്‍കിയ ഗുളിക വിതരണം ചെയ്യാന്‍ സഹായിക്കും. യുഎഇ സര്‍ക്കാരിന്റെ അഭ്യര്‍ത്ഥനയെ തുടര്‍ന്നാണ് നടപടിയെന്ന് യുഎഇയിലെ ഇന്ത്യന്‍ അംബാസഡര്‍ പവന്‍ കപൂര്‍ പറഞ്ഞു. യുഎഇയിലേക്ക് മരുന്ന് ഇറക്കുമതി ചെയ്യണമെന്ന് ഇവിടെയുള്ള കുറച്ച് കമ്പനികള്‍ അഭ്യര്‍ത്ഥിച്ചിരുന്നു. യുഎഇ സര്‍ക്കാരില്‍ നിന്നും ഞങ്ങള്‍ക്ക് ഒരു കുറിപ്പ് വാചകം ലഭിച്ചു. ആ കമ്പനികളിലൂടെയുള്ള വിതരണത്തിന് തയ്യാറാണ്-അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഇത് ഒരു നിയന്ത്രിത മരുന്നായതിനാല്‍ അവര്‍ ശരിയായ ഫോര്‍മാറ്റില്‍ ശരിയായ അധികാരികളില്‍ എത്തിയിട്ടുണ്ടെന്ന് ഉറപ്പാക്കും. സൗഹൃദ രാജ്യങ്ങളിലെ സര്‍ക്കാരുകളുടെ അഭ്യര്‍ത്ഥന മാനിച്ച് ഓരോ കേസും അനുസരിച്ച് എച്ച്‌സിക്യു കയറ്റുമതി ചെയ്യാന്‍ ഇന്ത്യ അനുമതി നല്‍കുന്നുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. മരുന്ന് ഇറക്കുമതി ചെയ്യാനുള്ള പ്രാദേശിക കമ്പനികളുടെ അഭ്യര്‍ത്ഥനയെ യുഎഇ സര്‍ക്കാര്‍ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതോടെ, നടപടിക്രമങ്ങള്‍ ഇന്ത്യ അതിവേഗം നിരീക്ഷിക്കുകയാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.
അതേസമയം, 32.5 ദശലക്ഷം എച്ച്‌സിക്യു 200 മില്ലിഗ്രാം ഗുളികകളും 10 മെട്രിക് ടണ്‍ ആക്റ്റീവ് ഫാര്‍മസ്യൂട്ടിക്കല്‍ ചേരുവകളും ആവശ്യപ്പെട്ട് യുഎഇ അഭ്യര്‍ത്ഥന അയച്ചതിനെത്തുടര്‍ന്ന് അബുദാബിയിലേക്കും ദുബൈയിലേക്കും മരുന്ന് വേഗത്തില്‍ അയയ്ക്കാന്‍ തീരുമാനിച്ചതായി ഇന്ത്യന്‍ മാധ്യമങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. മുംബൈ, ചെന്നൈ, ബംഗളൂരു എന്നിവിടങ്ങളിലെ ഇന്ത്യന്‍ ഫാര്‍മ മേജര്‍മാരുമായി കരാര്‍ ഉള്ള ആറ് ദുബൈ ആസ്ഥാനമായുള്ള ഉപഭോക്താക്കളിലൂടെ ഈ വാണിജ്യ വിതരണങ്ങള്‍ നടക്കുമെന്ന് ഹിന്ദുസ്ഥാന്‍ ടൈംസ് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു.
യുഎസ്, സ്‌പെയിന്‍, യുകെ തുടങ്ങിയ മിക്ക ബാധിത രാജ്യങ്ങളിലേക്കും വിതരണം ചെയ്ത ശേഷം, സഖ്യകക്ഷികളായ റഷ്യ, യുഎഇ, ജോര്‍ദാന്‍, ലാറ്റിനമേരിക്കയിലെയും ആഫ്രിക്കയിലെയും പ്രധാന പങ്കാളികള്‍ എന്നിവരെ അടയ്ക്കുന്നതിന് എച്ച്‌സിക്യു, പാരസെറ്റമോള്‍ എന്നിവ വന്‍തോതില്‍ വിതരണം ചെയ്യാന്‍ ഇന്ത്യ ഒരുങ്ങുന്നു. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിക്ക് യുഎഇയിലേക്കും ജോര്‍ദാനിലേക്കും മരുന്ന് വിതരണം അതിവേഗം നടപ്പാക്കിയിട്ടുണ്ടെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു. ആവശ്യമെങ്കില്‍ കൂടുതല്‍ മെഡിക്കല്‍ ടീമുകളെ ഗള്‍ഫിലേക്ക് അയയ്ക്കാനും ഇന്ത്യ വാഗ്ദാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. ആഭ്യന്തര ആവശ്യങ്ങള്‍, ഇന്ത്യന്‍ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം വിലയിരുത്തിയ ആവശ്യകതകള്‍, ഇന്ത്യന്‍ ഫാര്‍മ വ്യവസായത്തിന്റെ ശേഷി എന്നിവ പരിശോധിച്ച ശേഷമാണ് ഇത്തരം മരുന്ന് വിതരണം ചെയ്യുന്നതെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.