റമദാന്‍ തുടക്കം ഏപ്രില്‍ 24ന്

ദുബൈ: ഏപ്രില്‍ 24 ന് ജ്യോതിശാസ്ത്രപരമായി റമദാന്‍ ആരംഭിക്കുമെന്ന് അറബ് യൂണിയന്‍ ജ്യോതിശാസ്ത്ര, ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്ര അംഗം ഇബ്രാഹിം അല്‍ ജര്‍വാന്‍ പറഞ്ഞു. 2020 ഏപ്രില്‍ 23 വ്യാഴാഴ്ച രാവിലെ 06:26 ന് റമദാന്‍ ചന്ദ്രക്കല ജനിക്കുമെന്ന് അല്‍ ജര്‍വാന്‍ ‘എമറാത്ത് അല്‍ യൂം’ ദിനപത്രത്തോട് പറഞ്ഞു. അന്നത്തെ സൂര്യാസ്തമയ സമയത്ത് ചന്ദ്രക്കല പടിഞ്ഞാറന്‍ ചക്രവാളത്തിന് മൂന്ന് ഡിഗ്രി ഉയരത്തില്‍ ആയിരിക്കും. സൂര്യാസ്തമയത്തിന് 20 മിനിറ്റിനുശേഷം ഇത് ദൃശ്യമാവും. ഏപ്രില്‍ 23 ന് സൂര്യാസ്തമയസമയത്ത് ചന്ദ്രനെ ദൃശ്യമാകും. അതുകൊണ്ടാണ് ഏപ്രില്‍ 24 ന് ഉപവാസം ആരംഭിക്കുന്നത്. അല്‍ ജര്‍വാന്‍ പറയുന്നതനുസരിച്ച് നോമ്പുകാലം ഈ വര്‍ഷം 15 മണിക്കൂറില്‍ കുറവായിരിക്കും. റമദാനിലെ ആദ്യ ദിവസങ്ങള്‍ 14 മണിക്കൂറും 25 മിനിറ്റും നോമ്പിന് ഏറ്റവും ഹ്രസ്വമാണ്. ഏറ്റവും ദൈര്‍ഘ്യമേറിയ നോമ്പുകാലം – 14 മണിക്കൂറും 57 മിനിറ്റും – വിശുദ്ധ മാസത്തിന്റെ അവസാന ദിവസം വരും. മെയ് 22 വെള്ളിയാഴ്ച രാത്രി 21.39 ന് ശവ്വാല്‍ മാസത്തിലെ ചന്ദ്രന്‍ ജനിക്കുമെന്ന് അല്‍ ജര്‍വാന്‍ പറഞ്ഞു.
അതായത് സൂര്യാസ്തമയത്തിന് ശേഷം യാന്ത്രികമായി ശനിയാഴ്ച നോമ്പുകാലമായിരിക്കും – ഇത് റമദാന്‍ മാസത്തിലെ 30 ആം ദിവസമായിരിക്കും. ഇത് മെയ് 24 ഞായറാഴ്ച, ഷാവാലിന്റെ ആദ്യ ദിനം, ഈദിന്റെ ആദ്യ ദിവസമാകും.