സഊദിയില്‍ കൊറോണ രോഗികള്‍ക്ക് സംസം വെള്ളം വിതരണം ചെയ്യുന്നു

ദുബൈ: കൊറോണ വൈറസ് ബാധിച്ച് ആശുപത്രികളില്‍ കഴിയുന്ന രോഗികള്‍ക്ക് വിശുദ്ധ ജലം വിതരണം ചെയ്യാന്‍ സഊദി മത അധികൃതര്‍ ഉത്തരവിട്ടു. കൊറോണ വൈറസ് കേസുകള്‍ക്ക് ”ഭൗതികവും ധാര്‍മ്മികവുമായ പിന്തുണ” വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനായി രാജ്യത്തെമ്പാടുമുള്ള ആശുപത്രികളിലേക്ക് സംസം കിണറ്റില്‍ നിന്ന് വെള്ളം എത്തിക്കാന്‍ മക്കയിലെ ഗ്രേറ്റ് മോസ്‌കിന്റെ ചുമതലയുള്ള ഉദ്യോഗസ്ഥന്‍ അബ്ദുല്‍റഹ്മാന്‍ അല്‍ സുഡയസ് ഉത്തരവിട്ടു. ഈ തീരുമാനം ഗ്രേറ്റ് പള്ളിയുടെ ചുമതലയുള്ള മതസംഘടനയുടെ സാമൂഹിക ഉത്തരവാദിത്തവും ദേശീയ കടമയുമാണെന്ന് ഏജന്‍സി പറഞ്ഞു. ഇസ്‌ലാമിക വിശ്വാസമനുസരിച്ച് ഭാര്യ ഹാജറിനെയും മകന്‍ ഇസ്മായിലിനെയും മക്ക മരുഭൂമിയില്‍ ഉപേക്ഷിക്കാന്‍ ദൈവം പ്രവാചകന്‍ ഇബ്രാഹിമിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഹാജര്‍ രണ്ട് ചെറിയ കുന്നുകള്‍ക്കിടയിലൂടെ അല്‍ സഫയ്ക്കും അല്‍ മര്‍വയ്ക്കും ഇടയില്‍ ഏഴു തവണ ഓടി വെള്ളം തേടി. വെള്ളം കിട്ടാതെ അവള്‍ ഇസ്മായിലിലേക്ക് മടങ്ങിയെത്തിയപ്പോള്‍, കൊച്ചുകുട്ടി കിടന്നിരുന്ന സ്ഥലത്ത് ഒരു നീരുറവയും കണ്ടു. ഈ സ്ഥലം ഇപ്പോള്‍ സാംസത്തിന്റെ കിണറാണ്, നൂറ്റാണ്ടുകളായി തീര്‍ഥാടകര്‍ അതിന്റെ വെള്ളം കുടിക്കുകയും ഹജ്ജ് ആചാരങ്ങളുടെ ഭാഗമായി രണ്ട് കുന്നുകള്‍ക്കിടയില്‍ നടക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ആറ് വര്‍ഷം മുമ്പ് ബ്രിട്ടനിലെ ഫുഡ് സ്റ്റാന്‍ഡേര്‍ഡ് ഏജന്‍സി സംസം വെള്ളം കൊണ്ടുവരുന്നവര്‍ക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കിയിരുന്നു. കാരണം ഇത് ആര്‍സെനിക് നിയമപരമായ പരിധിയുടെ മൂന്നിരട്ടിയാണ് അടങ്ങിയിരിക്കുന്നതെന്ന് ആരോപിക്കപ്പെട്ടു. 2011 ല്‍ ലണ്ടനിലെ സൗദി എംബസി സമാനമായ ഒരു നിഗമനത്തിലെത്തി, ഒരു ഫ്രഞ്ച് ലാബില്‍ നടത്തിയ പരിശോധനയില്‍ സാംസം വെള്ളം ”മനുഷ്യ ഉപഭോഗത്തിന് അനുയോജ്യമാണെന്ന്” കാണിക്കുകയും ബിബിസി സാമ്പിളുകള്‍ യഥാര്‍ത്ഥ ലേഖനമല്ലെന്ന് അഭിപ്രായപ്പെടുകയും ചെയ്തു.