യുഎഇയുടെ ചൊവ്വാദൗത്യ സംവിധാനങ്ങള്‍ ജപ്പാനിലെ വിക്ഷേപണ സൈറ്റിലേക്ക് മാറ്റി

27

ദുബൈ: യുഎഇയുടെ ചൊവ്വാദൗത്യ സംവിധാനങ്ങള്‍ ദുബൈയിലെ മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് ബഹിരാകാശ കേന്ദ്രത്തില്‍ നിന്ന് ജപ്പാനിലെ തനേഗാഷിമ ദ്വീപിലെ വിക്ഷേപണ സൈറ്റിലേക്ക് മാറ്റി. 83 മണിക്കൂര്‍ ദൈര്‍ഘ്യമുള്ള ഈ ദൗത്യം കാണിക്കുന്ന വീഡിയോ യുഎഇ വൈസ് പ്രസിഡന്റും പ്രധാനമന്ത്രിയും ദുബൈ ഭരണാധികാരിയുമായ ശൈഖ് മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍ മക്തൂം പുറത്തുവിട്ടു.
കോവിഡ് -19 രാജ്യാന്തര യാത്ര താല്‍ക്കാലികമായി നിര്‍ത്തിവച്ചിട്ടും എമിറാത്തി എഞ്ചിനീയര്‍മാരുടെ മേല്‍നോട്ടത്തിലാണ് ഈ നേട്ടം കൈവരിച്ചത്. ഫെയ്‌സ് മാസ്‌കുകള്‍ ധരിക്കുക, ബിസിനസ്സില്‍ ഏര്‍പ്പെടുമ്പോള്‍ സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കുക തുടങ്ങിയ മുന്‍കരുതല്‍ നടപടികള്‍ എഞ്ചിനീയര്‍മാര്‍ പാലിക്കുന്നതായി വീഡിയോ കാണിച്ചു. എമിറേറ്റ്‌സ് മാര്‍സ് മിഷന്റെ കേന്ദ്രമായ അന്വേഷണം ഈ വര്‍ഷം ജൂലൈയില്‍ സമാരംഭിക്കും. 1971 ല്‍ എമിറേറ്റ്‌സ് യൂണിയന്റെ സുവര്‍ണ്ണ ജൂബിലി ആഘോഷിക്കുന്ന 2021 ന്റെ ആദ്യ പാദത്തില്‍ ദൗത്യവാഹനം റെഡ് പ്ലാനറ്റിലെത്തുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. കോവിഡ് -19 സാഹചര്യം കാരണം നിയന്ത്രണങ്ങളുണ്ടായിട്ടും ഈ നേട്ടത്തില്‍ അദ്ദേഹം അഭിമാനം പ്രകടിപ്പിച്ചു-ആഗോള യാത്രാ സാഹചര്യങ്ങള്‍ വളരെ ശക്തമാണെങ്കിലും, മേഖലയിലെ മികച്ച ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്ര പദ്ധതി പൂര്‍ത്തീകരിക്കുന്നതിന് ഞങ്ങളുടെ എഞ്ചിനീയര്‍മാര്‍ ഷെഡ്യൂള്‍ അനുസരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു-അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അന്വേഷണം 10 വര്‍ഷത്തിനുപകരം ആറുവര്‍ഷത്തിനുള്ളില്‍ വികസിപ്പിച്ചതായും പകുതി ചെലവില്‍ വികസിപ്പിച്ചതായും അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.
ഹോപ്പ് അന്വേഷണം ബഹിരാകാശ മേഖലയിലെ അറബ്, ഇസ്്‌ലാമിക ലോകത്തിന് ഒരു വഴിത്തിരിവാണ്. ചൊവ്വയിലെത്തുന്നത് ഒരു ശാസ്ത്രീയ ലക്ഷ്യം മാത്രമല്ല, അത് നമ്മുടെ അറബ് യുവാക്കള്‍ക്ക് മികച്ച സന്ദേശം നല്‍കുന്നു. തനേഗാഷിമ ബഹിരാകാശ കേന്ദ്രത്തില്‍ നിന്ന് ദൗത്യ വാഹനം ആരംഭിക്കും, അതിന്റെ യാത്ര ഏഴ് മുതല്‍ ഒമ്പത് മാസം വരെ എടുക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. അറബിയില്‍ അല്‍ അമല്‍ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന ഹോപ്പ് പ്രോബ് ചൊവ്വയുടെ അന്തരീക്ഷത്തെയും അതിന്റെ പാളികളെയും കുറിച്ച് പൂര്‍ണ്ണമായ ചിത്രം നല്‍കുന്ന ആദ്യത്തെയാളാകും. ഗ്രഹത്തിന്റെ പരിസ്ഥിതിയെക്കുറിച്ചും ബഹിരാകാശത്ത് ഹൈഡ്രജന്‍, ഓക്‌സിജന്‍ വാതകങ്ങള്‍ നഷ്ടപ്പെടുന്നതിനെക്കുറിച്ചും ഉള്ള പ്രധാന ചോദ്യങ്ങള്‍ക്ക് ഉത്തരം നല്‍കാന്‍ ഇത് സഹായിക്കും. ബഹിരാകാശവാഹനം ചൊവ്വയില്‍ 1,000 ജിബിയില്‍ കൂടുതല്‍ പുതിയ വിവരങ്ങള്‍ ശേഖരിക്കുമെന്നും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ഇത്തരത്തിലുള്ള ആദ്യത്തെ വിവരശേഖരണം പിന്നീട് ഒരു പ്രത്യേക ദേശീയ കേന്ദ്രത്തില്‍ സംഭരിക്കുകയും ആഗോള ശാസ്ത്ര സമൂഹവുമായി സൗജന്യമായി പങ്കിടുകയും ചെയ്യും.