ദുബൈ മെട്രോയുടെ പുതിയ സ്റ്റേഷനുകള്‍ ശൈഖ് ഹംദാന്‍ സന്ദര്‍ശിച്ചു—- ദുബൈ മെട്രോ പൊതുഗതാഗത സംവിധാനത്തിന്റെ നട്ടെല്ല്: ശൈഖ് ഹംദാന്‍

    3
    ദുബൈ കിരീടാവകാശിയും ദുബൈ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കൗണ്‍സില്‍ ചെയര്‍മാനുമായ ശൈഖ് ഹംദാന്‍ ബിന്‍ മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍മക്തൂം ദുബൈ മെട്രോയുടെ പുതിയ കോച്ചുകളുടെ ഇന്റീരിയര്‍ നോക്കി കാണുന്നു

    ദുബൈ: ലോകത്തിലെ മികച്ച മെട്രോ റെയില്‍ സംവിധാനമെന്ന നിലയില്‍ ഉന്നത നിലവാരത്തിലെത്തിയ ദുബൈ മെട്രോ വീക്ഷിക്കാന്‍ ദുബൈ കിരീടാവകാശിയും ദുബൈ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് കൗണ്‍സില്‍ ചെയര്‍മാനുമായ ശൈഖ് ഹംദാന്‍ ബിന്‍ മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍ മക്തൂം സന്ദര്‍ശിച്ചു. മരുഭൂമി യാത്രയില്‍ വിജയഗാഥകള്‍ രചിക്കുന്നതില്‍ വഴി തെളിയിച്ച തീരുമാനത്തിന് പിന്നില്‍ യുഎഇ വൈസ് പ്രസിഡന്റും പ്രധാനമന്ത്രിയും ദുബൈ ഭരണാധികാരിയുമായ ശൈഖ് മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍മക്തൂമിന്റെ ആശയമായിരുന്നു. ദ്രുതഗതിയിലുള്ള നഗരവികസനത്തിലൂടെ സൃഷ്ടിക്കപ്പെട്ട മികച്ച യാത്രാ ആവശ്യങ്ങള്‍ നിറവേറ്റുന്ന ഗുണനിലവാരമുള്ള പ്രോജക്ടുകള്‍ നടപ്പിലാക്കുന്നതിലൂടെ ലോകത്തെ അതിവേഗം വളരുന്നതും വികസിതവുമായ നഗരങ്ങളിലൊന്നായി ദുബൈയുടെ സ്ഥാനം നിലനിര്‍ത്താനുള്ള ശ്രമങ്ങളുടെ ഭാഗമായി മാറി ഈ പദ്ധതി. ഏറ്റവും ഉയര്‍ന്ന അന്താരാഷ്ട്ര സുരക്ഷാ മാനദണ്ഡങ്ങളും പ്രവര്‍ത്തന കാര്യക്ഷമതയും ദുബൈയിലെ ഗതാഗത ഇന്‍ഫ്രാസ്ട്രക്ചര്‍ സവിശേഷതയാണെന്ന് ശൈഖ് ഹംദാന്‍ പറഞ്ഞു. വിവിധ സുപ്രധാന മേഖലകളെ ബന്ധിപ്പിച്ച് എമിറേറ്റിലെ പൊതുഗതാഗത സംവിധാനത്തിന്റെ നട്ടെല്ലാണ് ദുബൈ മെട്രോ. നഗരത്തിനുള്ളില്‍ വളരെ വേഗത്തില്‍ സഞ്ചരിക്കാന്‍ കഴിയുന്നതിലൂടെ ജീവിത രീതിയെ മാറ്റിമറിക്കുകയും നഗരത്തിന്റെ സുസ്ഥിര സാമ്പത്തിക വികസനത്തെ പിന്തുണക്കുന്നതിലും കാര്‍ബണ്‍ പുറംന്തള്ളല്‍ കുറക്കുന്നതിലും ജനങ്ങളുടെ ജീവിതനിലവാരം ഉയര്‍ത്തുന്നതിലും പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നതായും ശൈഖ് ഹംദാന്‍ പറഞ്ഞു. ബഹുജന ഗതാഗതത്തിന് സൗകര്യപ്രദവും ലാഭകരവുമായ മാര്‍ഗ്ഗങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നതിലൂടെ ദുബൈ മെട്രോയും സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയില്‍ നല്ല സ്വാധീനം ചെലുത്തിയിട്ടുണ്ട്. 2009 സെപ്തംബറില്‍ ആരംഭിച്ച ശേഷം ദുബൈ മെട്രോ 2.6 ദശലക്ഷം യാത്രകളിലായി ഏകദേശം 1.56 ബില്യണ്‍ യാത്രക്കാര്‍ക്ക് സേവനം നല്‍കി. 99.7 ശതമാനം കൃത്യസമയത്ത് പുറപ്പെടുന്നതില്‍ വിജയം കണ്ടു. ഇതിലൂടെ ലോകത്തിലെ മികച്ച മാസ് ട്രാന്‍സിറ്റ് സിസ്റ്റങ്ങളില്‍ ഒന്നാണ്. ഏഴ് സ്റ്റേഷനുകളെ ബന്ധിപ്പിച്ച്് റെഡ് ലൈന്‍ കൂടുതല്‍ സ്ഥലത്തേക്ക് വ്യാപിപ്പിക്കുന്നു. 15 കിലോമീറ്റര്‍ ജബല്‍ അലി മെട്രോ സ്റ്റേഷന്‍ മുതല്‍ എക്‌സ്‌പോ 2020 സ്റ്റേഷന്‍ വരെ നീളുന്നു. ജബല്‍ അലി മെട്രോ സ്റ്റേഷനില്‍ എത്തിയ ശൈഖ് ഹംദാനെ ഡയറക്ടര്‍ ജനറലും റോഡ് ആന്‍ഡ് ട്രാന്‍സ്‌പോര്‍ട്ട് അതോറിറ്റിയുടെ ബോര്‍ഡ് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ചെയര്‍മാനുമായ മത്തര്‍ മുഹമ്മദ് അല്‍ തായര്‍ സ്വാഗതം ചെയ്തു. എമിറേറ്റിന്റെ സുസ്ഥിര വികസനം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്ന ആഗോളതലത്തില്‍ ബെഞ്ച്മാര്‍ക്ക് ചെയ്ത അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങളും സേവനങ്ങളും നല്‍കുന്നതിനായി ആരംഭിച്ച റൂട്ട് 2020 പദ്ധതിയെക്കുറിച്ച് വിശദീകരിച്ചു. പുതിയ റൂട്ടില്‍ 2020 ട്രാക്ക് 15 കിലോമീറ്റര്‍ (11.8 കിലോമീറ്റര്‍ എലവേറ്റഡ് ട്രാക്കും 3.2 കിലോമീറ്റര്‍ ഭൂഗര്‍ഭ ട്രാക്കും) ഏഴ് സ്റ്റേഷനുകളെ ബന്ധിപ്പിക്കുന്നു. റെഡ് ലൈനിനൊപ്പം ഒരു ഇന്റര്‍ചേഞ്ച് സ്റ്റേഷന്‍, എക്‌സ്‌പോ 2020 സൈറ്റിലെ ഒരു ഐക്കണിക് സ്റ്റേഷന്‍, മൂന്ന് എലവേറ്റഡ് സ്റ്റേഷനുകള്‍, രണ്ട് ഭൂഗര്‍ഭ സ്റ്റേഷനുകള്‍ എന്നിവ ഇതില്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്നു. ദി ഗാര്‍ഡന്‍സ്, ഡിസ്‌കവറി ഗാര്‍ഡന്‍സ്, അല്‍ ഫര്‍ജാന്‍, ജുമൈറ ഗോള്‍ഫ് എസ്റ്റേറ്റ്‌സ്, ദുബൈ ഇന്‍വെസ്റ്റ്മെന്റ് പാര്‍ക്ക്, എക്സ്പോ 2020 സൈറ്റ് തുടങ്ങിയ കമ്മ്യൂണിറ്റികള്‍ക്ക് ഈ റൂട്ട് സേവനം നല്‍കുന്നു. സന്ദര്‍ശന വേളയില്‍ റെഡ് ലൈനിനും റൂട്ട് 2020 നും ഇടയിലുള്ള ഒരു ഇന്റര്‍ചേഞ്ച് സ്റ്റേഷനായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ജബല്‍ അലി മെട്രോ സ്റ്റേഷനില്‍ ശൈഖ് ഹംദാന്‍ പര്യടനം നടത്തി. 8,800 ചതുരശ്ര മീറ്റര്‍ വിസ്തീര്‍ണ്ണവും 150 മീറ്റര്‍ നീളവും ഉള്ള ഈ സ്റ്റേഷന് തിരക്കേറിയ സമയങ്ങളില്‍ മണിക്കൂറില്‍ 17,000 റൈഡറുകള്‍ക്ക് സേവനം ചെയ്യാന്‍ കഴിയും. കൂടാതെ പ്രതിദിനം 320,000 റൈഡറുകളും. നാല് ബോര്‍ഡിംഗ് പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകള്‍, നാല് ബസ് സ്റ്റോപ്പുകള്‍, 17 ടാക്‌സി സ്റ്റാന്‍ഡുകള്‍, ഏഴ് പാര്‍ക്കിംഗ് സ്ലോട്ടുകള്‍ എന്നിവ സ്റ്റേഷനില്‍ ഉണ്ട്. 388 ചതുരശ്ര മീറ്റര്‍ വിസ്തൃതിയുള്ള വാണിജ്യ ഉപയോഗത്തിനായി എട്ട് ഔട്ട്ലെറ്റുകളും ഇവിടെയുണ്ട്.
    പുതുക്കിയ ഇന്റീരിയര്‍ ഡിസൈന്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന പുതിയ ദുബൈ മെട്രോ ട്രെയിനില്‍ ശൈഖ് ഹംദാനും കൂട്ടരും കയറി. റൂട്ട് 2020 ലെ രണ്ടാമത്തെ ഭൂഗര്‍ഭ സ്റ്റേഷനായ ദുബൈ ഇന്‍വെസ്റ്റ്മെന്റ് പാര്‍ക്ക് സ്റ്റേഷനായിരുന്നു ആദ്യത്തെ സ്റ്റോപ്പ്. ഭൂഗര്‍ഭ സ്റ്റേഷന്‍ 27,000 ചതുരശ്ര മീറ്റര്‍ വിസ്തീര്‍ണ്ണവും 226 മീറ്റര്‍ നീളവും ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്നു. പീക്ക് സമയങ്ങളില്‍ മണിക്കൂറില്‍ 13,899 റൈഡറുകളും പ്രതിദിനം 250,000 റൈഡറുകളും സര്‍വീസ് ചെയ്യാന്‍ കഴിയുന്ന സ്റ്റേഷനില്‍ ശൈഖ് ഹംദാന്‍ സന്ദര്‍ശിച്ചു. ട്രെയിന്‍ പിന്നീട് എക്‌സ്‌പോ 2020 സ്റ്റേഷനിലേക്ക് പോയി. അതില്‍ ഒരു വിമാനത്തിന്റെ ചിറകുകള്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന സവിശേഷമായ ഒരു ഡിസൈന്‍ ഉണ്ട്. 18,800 ചതുരശ്ര മീറ്റര്‍ വിസ്തൃതിയുള്ളതും 119 മീറ്റര്‍ നീളമുള്ളതുമായ സ്റ്റേഷനില്‍ ശൈഖ് ഹംദാനും അദ്ദേഹത്തിന്റെ പരിചാരകരും പര്യടനം നടത്തി. മികച്ച സൗകര്യങ്ങളുള്ള സ്റ്റേഷനില്‍
    നോള്‍ കാര്‍ഡുകള്‍ വാങ്ങുന്നതിനും ടോപ്പ് അപ്പ് ചെയ്യുന്നതിനുമായി എട്ട് ടിക്കറ്റ് വെന്‍ഡിംഗ് മെഷീനുകള്‍ സ്റ്റേഷനില്‍ ഉണ്ട്. കിഴക്ക് ഭാഗത്ത് എക്‌സ്‌പോ എക്‌സിബിഷനും എക്‌സ്‌പോ കോക്‌സും പടിഞ്ഞാറ് ഭാഗത്ത് എക്‌സ്‌പോ മാളും നഗര സമുച്ചയവുമായി ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നു. പൊതുഗതാഗത സംവിധാനങ്ങളുമായി സ്റ്റേഷനെ ബന്ധിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. കോവിഡ് -19 പ്രതിസന്ധി നേരിട്ട വെല്ലുവിളികള്‍ക്കിടയിലും പദ്ധതി കൃത്യസമയത്ത് എത്തിക്കുന്നതില്‍ ഉയര്‍ന്ന കാര്യക്ഷമതയും കഴിവും പ്രകടിപ്പിച്ച ഇമാറാത്തി ടീമുകളോട് ശൈഖ് ഹംദാന്‍ അഭിനന്ദനം അറിയിച്ചു. എക്‌സ്‌പോ 2020 സന്ദര്‍ശകര്‍ക്കും താമസക്കാര്‍ക്കും സുരക്ഷിതവും സുഗമവുമായ മൊബിലിറ്റി നല്‍കുന്നതിന് റൂട്ട് 2020 സജ്ജമാക്കി. ഭാവിയില്‍ ദുബൈ് പ്രാന്തപ്രദേശങ്ങള്‍ക്കും അല്‍ മക്തൂം അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളത്തിനും ഇടയിലുള്ള സുപ്രധാന റൂട്ടില്‍ ഇത് സര്‍വീസ് തുടരും.