ബസ് റൂട്ടുകള്‍ ആസൂത്രണം ചെയ്യുന്നതില്‍ ആര്‍ടിഎക്ക് ആര്‍ടിഫിഷ്യല്‍ ഇന്റലിജന്‍സ്

    ദുബൈ: ആര്‍ടിഎയുടെ ബസ് ഗതാഗത സംവിധാനം ആസൂത്രണം ചെയ്യുന്നതിന് കൃത്രിമ ബുദ്ധി ഉപയോഗിക്കുന്നതിനുള്ള പദ്ധതികള്‍ ആവിഷ്‌കരിക്കുന്നു. ഉപയോഗത്തിന്റെ വ്യാപ്തിയെ അടിസ്ഥാനമാക്കി ദുബായിലെ ബസ് റൂട്ടുകള്‍ ആസൂത്രണം ചെയ്യുന്നതിനാണ് ഈ രീതി ഉപയോഗിക്കുക. സമയവും പരിശ്രമവും ലാഭിക്കുന്നതിലും പൊതുഗതാഗത യാത്രക്കാരുടെ അനുഭവം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിലും സാങ്കേതികവിദ്യ പ്രയോഗിക്കാനുള്ള ആര്‍ടിഎയുടെ ശ്രമങ്ങളുടെ ഭാഗമാണിത്. പബ്ലിക് ബസുകളുടെ റൂട്ടുകള്‍ ആസൂത്രണം ചെയ്യുന്നതില്‍ മെഷീന്‍ ലേണിംഗ് അല്‍ഗോരിതം പോലുള്ള കൃത്രിമ ഇന്റലിജന്‍സ് സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിക്കും. ദുബൈയിലെങ്ങും 2,158 ബസുകള്‍ ഉപയോഗിക്കുന്ന 150 റൂട്ടുകളുടെ ആസൂത്രണം നവീകരിക്കാന്‍ ലക്ഷ്യമിടുന്നു. ഒരു ട്രയല്‍ കാലയളവില്‍ 10 റൂട്ടുകളില്‍ സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിക്കുന്നത് ആര്‍ടിഎ പരീക്ഷിച്ചു. അവിടെ ദിവസം മുഴുവന്‍ തിരക്കുള്ള ബസ് സ്റ്റോപ്പുകള്‍, തിരക്കേറിയ സമയങ്ങളില്‍ ഉപയോഗിക്കുന്ന സ്റ്റോപ്പുകള്‍, അപൂര്‍വ്വമായി ഉപയോഗിക്കുന്ന സ്റ്റോപ്പുകള്‍ എന്നിവ കണ്ടെത്തുന്നതിന് നോള്‍ കാര്‍ഡ് ഡാറ്റ ഉപയോഗിച്ചിരുന്നു-സ്മാര്‍ട്ട് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടര്‍ അഹമ്മദ് മഹ്ബൂബ് പറഞ്ഞു. പിടിച്ചെടുത്ത ഡാറ്റ വിശകലനം ചെയ്യുന്നതിന് മെഷീന്‍ ലേണിംഗ് അല്‍ഗോരിതം ഉപയോഗിക്കുന്നതിലൂടെ ബന്ധപ്പെട്ട വകുപ്പുകള്‍ക്ക് സിസ്റ്റങ്ങള്‍ നിര്‍മ്മിക്കാനും ചില സ്റ്റോപ്പുകള്‍ നിര്‍ത്തലാക്കുന്നതിനോ അല്ലെങ്കില്‍ ആ സ്റ്റോപ്പുകള്‍ ഒഴിവാക്കുന്ന ഒരു എക്‌സ്പ്രസ് സേവനം നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്നതിനോ കഴിയും. 30 ദിവസമായി നടത്തിയ ട്രയല്‍ ഘട്ടം ബസ് റൂട്ടുകളില്‍ 13.3 ശതമാനം പാഴാക്കുന്ന സമയം ലാഭിക്കാന്‍ കാരണമായി. പ്രതിവര്‍ഷം 153 ദശലക്ഷം കിലോമീറ്റര്‍ ബസുകള്‍ സഞ്ചരിക്കുന്നതിനാല്‍ ഇന്ധന ഉപഭോഗത്തിലും കാര്‍ബണ്‍ ഉദ്വമനം കുറക്കുന്നതിലും ഗണ്യമായ ലാഭമുണ്ടാക്കാന്‍ സാങ്കേതികവിദ്യ സജ്ജമാക്കി. കൃത്രിമ ബുദ്ധി അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ഓട്ടോമേറ്റഡ് റൂട്ട്-പ്രൊപ്പോസലിനും മെച്ചപ്പെടുത്തല്‍ പ്രക്രിയയ്ക്കും റൂട്ട് പ്ലാനര്‍മാരുടെ സമയവും പരിശ്രമവും ഇത് ലാഭിക്കും. പുതിയ സംവിധാനം എല്ലാ ബസ് റൂട്ടുകളിലേക്കും സ്റ്റോപ്പുകളിലേക്കും സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ പ്രയോഗം സാമാന്യവല്‍ക്കരിക്കാന്‍ ആര്‍ടിഎയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കും.