ഒരു പാലത്തിലൂടെ 4 ദിശകളിലേക്ക് ഇറങ്ങാം; പുതിയ കാല്‍നടപാലം തുറന്നു

5

ദുബൈ: ഒരു പാലത്തിലൂടെ നാല് ദിശകളിലേക്ക് ഇറങ്ങാന്‍ സൗകര്യമുള്ള യുഎഇയിലെ ആദ്യത്തെ കാല്‍നട പാലം ദുബൈയില്‍ തുറന്നുകൊടുത്തു. ദുബൈ മറീനയുടെ പ്രവേശന കവാടത്തില്‍ അല്‍ ഗര്‍ബി സ്ട്രീറ്റിനൊപ്പം കിംഗ് സല്‍മാന്‍ ബിന്‍ അബ്ദുല്‍ അസീസ് അല്‍സൗദ് സ്ട്രീറ്റിലെ കവലയില്‍ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന പാലത്തില്‍ ജംഗ്ഷന്റെ നാല് വശങ്ങളെ ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന നാല് എസ്‌കലേറ്ററുകളുണ്ട്. 75 മീറ്റര്‍ നീളമുള്ള ഇത് എല്ലാ ദിശകളിലും മണിക്കൂറില്‍ 8,000 ആളുകളെ കൈകാര്യം ചെയ്യാന്‍ കഴിയും. മറീനയില്‍ ഈ അളവിലുള്ള ഒരു ഫുട്ബ്രിഡ്ജ് നിര്‍മ്മിക്കുന്നത് നിരവധി പരിഗണനകളാണ്. ഓരോ ദിശയിലും തിരക്കേറിയ സമയങ്ങളില്‍ 2,300 ആളുകളും 2,000 വാഹനങ്ങളും ജംഗ്ഷനിലൂടെ കടന്നുപോവുന്നു. വാരാന്ത്യങ്ങളില്‍ ആയിരത്തിലധികം ആളുകള്‍ ജംഗ്ഷന്‍ കടന്ന് ജെബിആറിലേക്ക് പോകുന്നു. മാത്രമല്ല, ഓരോ ആറ് മിനിറ്റിലും ദുബൈ ട്രാം കവല മുറിച്ചുകടക്കുന്നു. ഈ പ്രദേശത്ത് രണ്ട് ട്രാം സ്റ്റേഷനുകളും ഒരു ബസ് സ്റ്റോപ്പും ഉണ്ട്. സമീപത്ത് കാല്‍നട ക്രോസിംഗുകളും ഇല്ല. ഇത്രയും കാര്യങ്ങള്‍ പരിഗണിച്ചാണ് ഇത്തരമൊരു പാലം പണിതതെന്ന് ആര്‍ടിഎയുടെ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടര്‍മാരുടെ ഡയറക്ടര്‍ ജനറലും ചെയര്‍മാനുമായ മത്തര്‍ അല്‍ തായര്‍ പറഞ്ഞു. പാലത്തിന്റെ രൂപകല്‍പന നഗരസ്വഭാവത്തോട് യോജിച്ചാണ് ചെയ്തിരിക്കുന്നത്. ചുറ്റുമുള്ള കെട്ടിടങ്ങള്‍ക്ക് അനുയോജ്യമായ ആകൃതിയും നിറവും നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്. ജംഗ്ഷന്റെ നാല് വശങ്ങളിലേക്കും കാല്‍നടയാത്രക്കാര്‍ക്ക് സ്വതന്ത്രമായി സഞ്ചരിക്കാന്‍ പാലം പ്രാപ്തമാക്കുന്നു. അതിനാല്‍ സിഗ്‌നലുകളില്‍ യാതൊരു തടസ്സവും ഉണ്ടാകില്ല. ദുബൈയില്‍ നിര്‍മ്മിച്ച ഫുട്ബ്രിഡ്ജുകളുടെ എണ്ണം 2006 ല്‍ 13 പാലങ്ങളില്‍ നിന്ന് ഇന്ന് 129 പാലങ്ങളായി ഉയര്‍ന്നു. 2021 നും 2026 നും ഇടയില്‍ മറ്റ് 36 ഫുട്ബ്രിഡ്ജുകള്‍ നിര്‍മ്മിക്കാന്‍ ആര്‍ടിഎ പദ്ധതിയിടുന്നു. ഇത് മൊത്തം കാല്‍നട പാലങ്ങളുടെ എണ്ണം 165 ല്‍ എത്തിക്കും. 2021 വരെ ദുബൈയിലെ സുപ്രധാന സ്ഥലങ്ങളില്‍ ഒമ്പത് ഫുട്ബ്രിഡ്ജുകളുടെ നിര്‍മ്മാണം ആര്‍ടിഎ പൂര്‍ത്തിയാക്കും. കാല്‍നടയാത്രക്കാരുടെ സുരക്ഷ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള ആര്‍ടിഎയുടെ ശ്രമങ്ങളുടെ ഭാഗമായി ദുബൈയില്‍ കാല്‍നടയാത്രക്കാരുടെ മരണം 76.6 ശതമാനം കുറയ്ക്കാന്‍ ഇടയായിട്ടുണ്ട്.