ലോകത്തിലെ അപൂര്‍വ്വയിനം പക്ഷി സ്റ്റെപ്പ് വിംബ്രല്‍ സാദിയത്ത് ദ്വീപില്‍

    ലോകത്ത് വംശനാശം നേരിട്ടുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന അപൂര്‍വ്വ പക്ഷി സ്റ്റെപ്പ് വിംബ്രല്‍-പക്ഷി ഗവേഷകനായ ഓസ്‌കാര്‍ ക്യാമ്പ്്‌ബെല്‍ പകര്‍ത്തിയത്

    ദുബൈ: ലോകത്തിലെ അപൂര്‍വവും ആകര്‍ഷകവുമായ പക്ഷികളില്‍ ഒന്നായ സ്റ്റെപ്പ് വിംബ്രല്‍ അബുദാബിയിലെ സാദിയത്ത് ദ്വീപില്‍ കണ്ടു. സ്റ്റെപ്പ് വിംബ്രല്‍ എന്ന പക്ഷിയുടെ ആഗോള ജനസംഖ്യ വെറും 100 ആണ്. ലോകത്തെവിടെയും കാണാന്‍ സാധ്യതയില്ലാത്ത ഈയിനം ഇവിടെ കണ്ടെത്തിയത് പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധേയമാണ്. സാദിയാത്ത് ബീച്ച് ഗോള്‍ഫ് കോഴ്സിലെ തടാകത്തിലാണ് എമിറേറ്റ്‌സ് ബേര്‍ഡ് റെക്കോര്‍ഡ്‌സ് കമ്മിറ്റി അംഗങ്ങളായ ഓസ്‌കാര്‍ ക്യാമ്പ്ബെല്ലും സൈമണ്‍ ലോയിഡും പക്ഷിയെ കണ്ടത്. വസന്തകാലത്തും ശരത്കാലത്തും എമിറേറ്റ്സിലൂടെ പതിവായി കടന്നുപോകുന്ന സാധാരണ വിംബ്രലിന്റെ അഞ്ച് ഉപജാതികളില്‍ ഒന്നാണ് സ്റ്റെപ്പ് വിംബ്രല്‍. ആഗസ്റ്റ്് അവസാനത്തില്‍ ഒരു വെള്ളിയാഴ്ച രാവിലെ 20 ഓളം സാധാരണ വിംബ്രലുകളുടെ കൂട്ടത്തെ നിരീക്ഷിക്കുമ്പോള്‍ ഉപ-വര്‍ഗ്ഗത്തിന് അതിന്റെ ചിറകിന് കീഴില്‍ ഒരു പ്രത്യേക വെളുത്ത നിറമുണ്ട്. ഇത് ലോയ്ഡിന്റെയും മിസ്റ്റര്‍ ക്യാമ്പ്ബെല്ലിന്റെയും ശ്രദ്ധ പിടിച്ചുപറ്റി. പക്ഷിനിരീക്ഷകര്‍ക്കിടയില്‍ ഈ അപൂര്‍വ പക്ഷിയെ 2016 ലെ മൊസാംബിക്ക് കണ്ടതിനെ തുടര്‍ന്ന് ഇപ്പോഴാണ് പിന്നീട് കാണുന്നത്. റഷ്യയിലെ വേനല്‍ക്കാല ബ്രീഡിംഗ് ഹോമിനും കിഴക്കന്‍ ആഫ്രിക്കയിലെ ശൈത്യകാല സൈറ്റുകള്‍ക്കുമിടയിലുള്ള കുടിയേറ്റ പാതയിലൂടെ സ്റ്റെപ്പ് വിംബ്രലിനായി നിരീക്ഷകര്‍ കാത്തിരുന്നു. ഇപ്പോള്‍ അവയെ തിരിച്ചറിയുന്നതിനായി വ്യക്തമായ നിരവധി ഫോട്ടോകള്‍ എടുക്കുകയും ചെയ്തു. ”അബുദാബിയില്‍ ഒരു സ്റ്റെപ്പ് വിംബ്രല്‍ കണ്ടെത്തിയത് തന്നെ ശ്രദ്ധേയമാണ്, ഉപജാതികളുടെ കുടിയേറ്റ പാത അറേബ്യന്‍ പെനിന്‍സുല മേഖലയിലൂടെ കടന്നുപോകുന്നുവെന്ന ഞങ്ങളുടെ സംശയം സ്ഥിരീകരിക്കുന്നു,” ഈ മേഖലയിലെ വിദഗ്ധനായ ഓള്‍പോര്‍ട്ട് പറഞ്ഞു. സ്റ്റെപ്പ് വിംബ്രെലിനെ ആദ്യമായി വിലയിരുത്തിയത് 1921 ലാണ്. 1994 ല്‍ ഉപജാതികള്‍ വംശനാശം സംഭവിച്ചതായി പ്രഖ്യാപിക്കപ്പെട്ടുവെങ്കിലും മൂന്ന് വര്‍ഷത്തിന് ശേഷം തെക്കന്‍ റഷ്യയിലെ ബ്രീഡിംഗ് മൈതാനത്ത് അബദ്ധത്തില്‍ വീണ്ടും കണ്ടെത്തി. 1965 ന് ശേഷം ആദ്യമായാണ് ഈ പക്ഷിയെ ഭൂഖണ്ഡത്തില്‍ രേഖപ്പെടുത്തുന്നത്. 2018 ല്‍ മൊസാംബിക്ക് ടാഗുചെയ്ത ഒരു പക്ഷിയെ യമനിലേക്കുള്ള വടക്ക് ഭാഗത്തേക്ക് ട്രാക്ക് ചെയ്തു. സ്റ്റെപ്പ് വിംബ്രല്‍ കുടിയേറ്റത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ഗവേഷണങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനായി 2018 ല്‍ അബുദാബി ആസ്ഥാനമായുള്ള മുഹമ്മദ് ബിന്‍ സായിദ് സ്പീഷീസ് കണ്‍സര്‍വേഷന്‍ ഫണ്ട് കേപ് ടൗണ്‍ സര്‍വകലാശാലയിലെ ഗവേഷകര്‍ക്ക് ഒരു ഗ്രാന്റ് നല്‍കി. ”അബുദാബിയില്‍ ഒരു ജുവനൈല്‍ സ്റ്റെപ്പ് വിംബ്രല്‍ കാണുന്നത് ഗംഭീരമായ വാര്‍ത്തയാണ്,” ഫണ്ട് മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടര്‍ റസാന്‍ അല്‍ മുബാറക് പറഞ്ഞു. ”ലോകമെമ്പാടുമുള്ള അപൂര്‍വയിനങ്ങളുടെയും ഉപജാതികളുടെയും സംരക്ഷണത്തിന് ഫണ്ട് ചെലവിടുന്നു, എന്നാല്‍ അപൂര്‍വമായ ഒരെണ്ണം ഞങ്ങളുടെ വീട്ടുവാതില്‍ക്കല്‍ എത്തുമെന്ന് ഒരിക്കലും പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നില്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.