ഇമാറാത്തി ചാന്ദ്ര ദൗത്യം കൂടുതല്‍ പ്രഖ്യാപനങ്ങളുമായി ശൈഖ് മുഹമ്മദ്

    യുഎഇ വൈസ് പ്രസിഡന്റും പ്രധാനമന്ത്രിയും ദുബൈ ഭരണാധികാരിയുമായ ശൈഖ് മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍മക്തൂം ചാന്ദ്ര ദൗത്യത്തെക്കുറിച്ച് വിലയിരുത്തുന്നു

    ദുബൈ: ചന്ദ്രനില്‍ പരീക്ഷണം നടത്തുന്ന ആദ്യത്തെ ഇമാറാത്തി-അറബ് ചാന്ദ്ര ദൗത്യം ആരംഭിക്കുമെന്ന് യുഎഇ വൈസ് പ്രസിഡന്റും പ്രധാനമന്ത്രിയും ദുബൈ ഭരണാധികാരിയുമായ ശൈഖ് മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍ മക്തൂം പ്രഖ്യാപിച്ചു. രാജ്യത്തിന്റെ ബഹിരാകാശ വ്യവസായം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനും ഇമാറാത്തി മനസ്സുകളില്‍ നവീന ഭാവി സംഭാവന ചെയ്യുന്നതിനുമുള്ള യുഎഇയുടെ ശ്രമങ്ങളെ ഈ ദൗത്യം പിന്തുണ നല്‍കും. മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് ബഹിരാകാശ കേന്ദ്രം ആരംഭിച്ച പുതിയ 2021-2031 തന്ത്രത്തിന്റെ ഭാഗമാണ് എമിറേറ്റ്‌സ് ചാന്ദ്ര ദൗത്യം. ആധുനിക ദുബൈയുടെ നിര്‍മാതാവായി അറിയപ്പെടുന്ന ശൈഖ് റാഷിദ് ബിന്‍ സഈദ് അല്‍മക്തൂമിന്റെ സ്മരണക്കായി ആദ്യത്തെ ഇമാറാത്തി ചാന്ദ്ര റോവറിന്റെ നാമം ‘റാഷിദ്’ എന്നായിരിക്കും. എഞ്ചിനീയര്‍മാര്‍, വിദഗ്ധര്‍, ഗവേഷകര്‍ എന്നിവരുടെ 100 ശതമാനം ഇമാറാത്തി ടീം യുഎഇയില്‍ രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്യുകയും നിര്‍മ്മിക്കുകയും ചെയ്യും. ഇത് വിജയിക്കുകയാണെങ്കില്‍ യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്‌സ്, സോവിയറ്റ് യൂണിയന്‍, ചൈന എന്നീ രാജ്യങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം ചന്ദ്രന്റെ ഉപരിതലത്തില്‍ ഇറങ്ങുന്ന നാലാമത്തെ രാജ്യമായി യുഎഇ മാറും. ശൈഖ് മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് പറഞ്ഞു- ‘ചന്ദ്രനെ പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യുന്നതിലൂടെ, യുഎഇയുടെ ബഹിരാകാശത്തും അതിനപ്പുറത്തും നേടിയ നേട്ടങ്ങളുടെ പട്ടികയില്‍ ഒരു പുതിയ അധ്യായം ഞങ്ങള്‍ തയ്യാറാക്കുന്നു.’ അചഞ്ചലമായ ഇച്ഛാശക്തി, തന്ത്രപരമായ ഭരണം, ശാസ്ത്രജ്ഞരുടെയും ഗവേഷകരുടെയും എഞ്ചിനീയര്‍മാരുടെയും കൂട്ടായ്മയുമായി സംയോജിപ്പിച്ച് ഞങ്ങള്‍ക്ക് ഒരു വലിയ തോതിലുള്ള ബഹിരാകാശ പദ്ധതി ഉണ്ട്. ഭാവിയില്‍ നേട്ടങ്ങളും പുതുമകളും നിറഞ്ഞതാണ്. മുന്നിലുള്ളത് കൂടുതല്‍ പ്രതീക്ഷ നല്‍കുന്നതാണ്-അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. ചന്ദ്രന്റെ മണ്ണിന്റെ വിവിധ വശങ്ങള്‍, ചന്ദ്രന്റെ മണ്ണും അതിന്റെ രൂപവത്കരണവും ഘടകങ്ങളും, താപ വ്യാപ്തി, ചാലക സ്വഭാവ സവിശേഷതകള്‍ എന്നിവയുള്‍പ്പെടെയുള്ള പരിശോധനകള്‍ നടത്തുകയാണ് ദൗത്യം. അവിടെയുള്ള പ്ലാസ്മ, ഫോട്ടോ ഇലക്ട്രോണുകള്‍, ചാന്ദ്ര ഉപരിതലത്തിന്റെ പ്രകാശമാനമായ ഭാഗത്ത് സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന പൊടിപടലങ്ങള്‍ എന്നിവയെക്കുറിച്ചുള്ള പരിശോധനകളും ഇത് നടത്തും. ദൗത്യ കാലയളവില്‍ ചാന്ദ്ര റോവര്‍ ഒന്നിലധികം ചിത്രങ്ങള്‍ പകര്‍ത്തി ദുബൈയിലെ കണ്‍ട്രോള്‍ റൂമിലേക്ക് തിരികെ അയയ്ക്കും. മെറ്റീരിയല്‍ സയന്‍സ്, റോബോട്ടിക്‌സ്, മൊബിലിറ്റി, നാവിഗേഷന്‍, കമ്മ്യൂണിക്കേഷന്‍സ് എന്നിവയിലെ പുതിയ സാങ്കേതികവിദ്യകളും എമിറേറ്റ്‌സ് ചാന്ദ്ര മിഷന്‍ പരീക്ഷിക്കും. മുമ്പത്തെ ചന്ദ്ര പര്യവേക്ഷണ ദൗത്യങ്ങളൊന്നും ചെയ്യാത്ത രീതിയില്‍ ചന്ദ്രന്റെ ഉപരിതലത്തില്‍ എമിറാത്തി ചാന്ദ്ര റോവര്‍ ഇറങ്ങും.