ബഹിരാകാശ മേഖലയില്‍ യുഎഇ നടത്തുന്നത് ആഗോള മുന്നേറ്റമെന്ന് ശൈഖ് ഹംദാന്‍

മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് സ്‌പേസ് സെന്റര്‍ സന്ദര്‍ശിച്ച ദുബൈ കിരീടാവകാശി ശൈഖ് ഹംദാന്‍ ബിന്‍ മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍മക്തൂം എമിറേറ്റ്‌സ് ചാന്ദ്ര മിഷന്‍ ടീമുമായി സംസാരിക്കുന്നു

ദുബൈ: ബഹിരാകാശ പര്യവേക്ഷണ രംഗത്ത് ആഗോള ശ്രമങ്ങളെ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്ന നിലപാട് യുഎഇ തുടരുകയാണെന്ന് ശൈഖ് ഹംദാന്‍ ബിന്‍ മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍മക്തൂം പ്രസ്താവിച്ചു. ശൈഖ് മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് സ്‌പേസ് സെന്റര്‍ സന്ദര്‍ശിച്ച ദുബൈ കിരീടാവകാശിയും സെന്റര്‍ പ്രസിഡന്റുമായ ശൈഖ് ഹംദാന്‍ ചാന്ദ്ര ദൗത്യ പദ്ധതികള്‍ വിലയിരുത്തി. രാജ്യത്തിന്റെ ഭാവിയും ജനങ്ങളുടെ ജീവിത നിലവാരവും മെച്ചപ്പെടുത്തുകയാണ് മുഖ്യലക്ഷ്യമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. യുഎഇ വൈസ് പ്രസിഡന്റും പ്രധാനമന്ത്രിയും ദുബൈ ഭരണാധികാരിയുമായ ശൈഖ് മുഹമ്മദ് ബിന്‍ റാഷിദ് അല്‍ മക്തൂമിന്റെ കാഴ്ചപ്പാട് സാക്ഷാത്കരിക്കാനും ഈ മേഖലയില്‍ രാജ്യത്തിന്റെ അന്തര്‍ദേശീയ സ്ഥാനം ഉയര്‍ത്താനും പദ്ധതി ലക്ഷ്യമിടുന്നു. അറബ് ലോകത്തെ ആദ്യത്തെ റോവറിന് ‘റാഷിദ്’ എന്ന പേരില്‍ ലക്ഷ്യം പൂര്‍ത്തീകരിക്കാനും മിഷന്‍ ലക്ഷ്യമിടുന്നു. ചന്ദ്രനെക്കുറിച്ചുള്ള പുതിയ വിവരങ്ങള്‍ നേടുന്നതിനും ചന്ദ്ര ഉപരിതലത്തില്‍ പുതിയ പ്രദേശങ്ങള്‍ പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യുന്നതിനും ലോകമെമ്പാടുമുള്ള നാലാമത്തെ രാജ്യമായി യുഎഇയെ മാറ്റും. പദ്ധതിക്ക് നേതൃത്വം നല്‍കുന്ന എമിറാത്തി ടാസ്‌ക്‌ഫോഴ്സിന്റെയും മിഷനില്‍ പങ്കെടുത്ത മറ്റെല്ലാ ടീമുകളുടെയും മികച്ച പരിശ്രമങ്ങളെ ശൈഖ് ഹംദാന്‍ അഭിനന്ദിച്ചു. യുവ ബഹിരാകാശ പ്രതിഭകളുടെ പരിശ്രമം ആഗോള ബഹിരാകാശ മേഖലയിലെ പ്രധാന പങ്കാളിയാവാന്‍ യുഎഇയെ സഹായിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ബഹിരാകാശ മേഖലയിലെ പുതിയ ചക്രവാളങ്ങള്‍ പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യാന്‍ രാജ്യത്തെ സഹായിക്കാന്‍ ഇമാറാത്തികളുടെ കഴിവിലുള്ള ആത്മവിശ്വാസത്തെക്കുറിച്ച് ദുബൈ കീരിടാവകാശി ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു. ഇവരുടെ സംഭാവനകള്‍ പ്രദേശത്തിനും ലോകത്തിനും മികച്ച ഭാവി സൃഷ്ടിക്കാന്‍ സഹായിക്കുമെന്നും അവരുടെ ശാസ്ത്രീയ അറിവും കഴിവുകളും ദൃഡനിശ്ചയവും രാജ്യത്തിന് തുടര്‍ന്നും പുരോഗതിയും മികവും ഉറപ്പാക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.
ശൈഖ് ഹംദാന്‍ എമിറേറ്റ്‌സ് ചാന്ദ്ര മിഷന്‍ സംഘവുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി. ‘റാഷിദ്’ ചാന്ദ്ര റോവറിന്റെ രൂപകല്‍പ്പനയും അതിന്റെ വിവിധ വിക്ഷേപണ ഘട്ടങ്ങളും അവലോകനം ചെയ്തു. പദ്ധതിയുടെ പുരോഗതിയെക്കുറിച്ച് വിശദമായി സംസാരിച്ചു. 100 ശതമാനം എമിറാത്തി വിദഗ്ധര്‍ നിര്‍മ്മിക്കുന്ന ചാന്ദ്ര റോവറിന്റെ വികസനവും വരാനിരിക്കുന്ന കാലയളവിലെ പ്രോജക്ട് റോഡ്മാപ്പും ശൈഖ് ഹംദാന്‍ അവലോകനം ചെയ്തു.