എഴുത്തുകാരനും വായനക്കാരനും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം എടുത്തുകാട്ടി പ്രത്യേക സെഷൻ

ഷാർജ: പന്ത്രണ്ടാമത് ഷാർജ കുട്ടികളുടെ വായനോത്സവത്തിൽ എഴുത്തുകാരനും വായനക്കാരനും തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്തിന്റെ മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന രീതികൾ എടുത്തു കാട്ടുന്ന പരിപാടി ശ്രദ്ധേയമായി.  എസ്‌സി‌ആർ‌എഫിന്റെ സാംസ്കാരിക ഫോറത്തിലെ ഉത്തേജിപ്പിക്കുന്ന മറ്റൊരു ചർച്ചയും ശ്രദ്ധയാകർഷിക്കുന്നതായിരുന്നു.
‘റൈറ്റേഴ്‌സ് ആന്റ് റീഡേഴ്‌സ്’ സെഷനിൽ സംസാരിച്ച എഴുത്തുകാർ, ഭാവിയിൽ അറബ് സമൂഹത്തിൽ നിന്നും കൂടുതൽ രചനകൾ ഉണ്ടാകുമെന്ന് പ്രത്യാശിച്ചു.
“എന്നെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം എന്റെ വ്യക്തിഗത സംസ്കാരത്തിന്റെ ഇരുവശങ്ങളും പ്രദർശിപ്പിക്കുകയും അത് എന്റെ പുസ്തകങ്ങളിൽ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യേണ്ടത് വളരെ പ്രധാനമായിരുന്നു,” -എഴുത്തുകാരിയായ ഐഷ ബുഷ്ബി പറഞ്ഞു.  ബഹ്‌റൈനിൽ ജനിച്ച ബുഷ്ബി പിന്നീട് കുവൈറ്റ്, ഇംഗ്ലണ്ട്, കാനഡ, യുകെ എന്നിവിടങ്ങളിൽ താമസിച്ചിട്ടുണ്ട്.
അറബ് കുട്ടികൾ പുസ്തകങ്ങളിൽ സ്വയം പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നത് കാണാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു, മറ്റ് ആളുകൾ അവരെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നില്ല. ഞാൻ കുട്ടിയായിരിക്കുമ്പോൾ ഒരു ഇംഗ്ലീഷ് ഭാഷാ പുസ്തകത്തിൽ ഒരു അറബ് കുട്ടിയെ കാണുന്നത് എനിക്ക് സങ്കൽപ്പിക്കാൻ പോലും കഴിഞ്ഞിരുന്നില്ല. ഇത് എന്റെ മനസ്സിനെ മറികടക്കുമെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നില്ല ”,  ‘ചേഞ്ച് ഈസ് ഗോണാ, എ പോക്കറ്റ്ഫുൾ സ്റ്റാർസ്’ എന്നിവയുടെ രചയിതാവ് പറഞ്ഞു.
രണ്ടോ അതിലധികമോ സംസ്കാരങ്ങളെ സ്വാധീനിക്കുന്ന ശ്രദ്ധേയമായ നായക കഥാപാത്രങ്ങളെ സൃഷ്ടിക്കുന്ന എഴുത്തുകാർക്ക് സാങ്കൽപ്പിക കഥാപാത്രങ്ങളുമായി സ്വയം തിരിച്ചറിയുന്ന വായനക്കാരുമായി ബന്ധപ്പെടാൻ കഴിയും. എന്നാൽ സോഷ്യൽ മീഡിയ അവർ തമ്മിലുള്ള പരമ്പരാഗത വിടവ് കുറയ്ക്കുന്നതിനാൽ, ആരാധകർക്ക് അവരുടെ പ്രിയപ്പെട്ട രചയിതാക്കളുമായി വിവിധ പ്ലാറ്റ്ഫോമുകളിലൂടെ ബന്ധപ്പെടാൻ അനിയന്ത്രിതമായ പ്രവേശനമുണ്ട്. ഇത് സ്വാഗതാർഹമായ മാറ്റമാണോ അതോ വളരെ നുഴഞ്ഞുകയറ്റമാണോ? ആരാധകരെ വ്യക്തിപരമായി കാണുന്ന അതേ രോമാഞ്ചം രചയിതാക്കൾക്ക് കഥാപാത്രങ്ങളോട് അനുഭവപ്പെടുന്നുണ്ടോ?
“ഞങ്ങൾക്ക് ആരെയും ഒരു സ്‌ക്രീനിൽ കാണാനാകും, പക്ഷേ മുഖാമുഖം കണ്ടുമുട്ടുന്നത് ഒരു വലിയ വികാരമാണ്, പ്രത്യേകിച്ച് കുട്ടികൾ. കാരണം അവർ വളരെ സത്യസന്ധരാണ്. എനിക്ക് നന്നായി അഭിനന്ദനങ്ങൾ ലഭിക്കുമ്പോൾ അത് കൂടുതൽ കൂടുതൽ എഴുതാൻ എന്നെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു, -ഇമാറാത്തി എഴുത്തുകാരിയും എമിറേറ്റ്സ് റൈറ്റേഴ്സ് യൂണിയൻ അംഗവുമായ ഐഷാ അബ്ദുല്ല അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.
കോവിഡ് 19 ലോകത്തെ ബാധിക്കുന്നതിനുമുമ്പ് ഞാൻ ‘പോക്കറ്റ് ഫുൾ സ്റ്റാർസ്’ എഴുതി. അതിനാൽ എനിക്ക് സ്കൂളുകൾ സന്ദർശിക്കാനും കുട്ടികളെ കാണാനും സാധിച്ചു. എൻ്റെ സാഹിത്യം അവരെ പ്രചോദിപ്പിക്കുന്നുവെന്ന് മനസ്സിലായപ്പോൾ ഞാൻ കരഞ്ഞു’ -ബുഷ്ബി പറഞ്ഞു.  തനിക്ക് കുട്ടികളുമായി നല്ല ഇടപഴക്കമുണ്ട് എന്റെ പുസ്തകങ്ങൾ അവർ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നു.
ബാലസാഹിത്യത്തിന്റെയും അനുബന്ധ കലകളുടെയും സ്രഷ്ടാക്കളുമായി കുരുന്നു വായനക്കാരെ ബസിപ്പിക്കുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെയാണ് പന്ത്രണ്ടാമത് ഷാർജ കുട്ടികളുടെ വായനോത്സവം മെയ് 29 വരെ ഷാർജയിലെ എക്‌സ്‌പോ സെന്ററിൽ സംഘടിപ്പിച്ചത്. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 15 രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള 172 പ്രസാധകർ അവരുടെ പുസ്തകങ്ങളും സാഹിത്യ സൃഷ്ടികളും പ്രദർശിപ്പിച്ചു.