സാംസ്‌കാരിക സംഗമ ഇടങ്ങളായി കുട്ടികളുടെ വായനോത്സവ വേദികള്‍

13
ഷാര്‍ജ: 13-ാമത് ഷാര്‍ജ ചില്‍ഡ്രന്‍സ് റീഡിംഗ് ഫെസ്റ്റിവല്‍ (എസ്‌സിആര്‍എഫ്) അക്ഷരാര്‍ത്ഥത്തില്‍ സാംസ്‌കാരിക സംഗമ ഇടങ്ങളായി മാറിയിരിക്കുന്നു.
രക്ഷിതാക്കളും യുവ സന്ദര്‍ശകരും ‘ഒരു സാഹിത്യോത്സവത്തെക്കാള്‍ കൂടുതല്‍’ എന്നതിന്റെ പൈതൃകം തുടരുന്നതിന് ഈ മേഖലയിലെ ഇത്തരത്തിലുള്ള ഏറ്റവും വലിയ ഇവന്റിന് സമൃദ്ധമായ പിന്തുണ അറിയിച്ചിരിക്കുന്നു.
”ഞാന്‍ 2017 മുതല്‍ എല്ലാ വര്‍ഷവും എന്റെ കുടുംബത്തോടൊപ്പം ഇവിടെ വരുന്നു. ഓരോ വര്‍ഷം കഴിയും തോറും ഇത് കൂടുതല്‍ ആകര്‍ഷകമാകുന്നത് ഞാന്‍ കാണുന്നു” -സോഫ്റ്റ്‌വെയര്‍ എഞ്ചിനീയറായ 37കാരന്‍ ഈജിപ്ഷ്യന്‍ മുസ്തഫ സാദ് പറഞ്ഞു. തന്റെ തിരക്കുകളില്‍ നിന്ന് സമയമെടുത്ത് ഷാര്‍ജ എക്‌സ്‌പോ സെന്ററിലെ വായനോല്‍സവത്തില്‍ എസ്‌സിആര്‍എഫ് 2022 സന്ദര്‍ശിക്കാന്‍  ഭാര്യക്കും മൂന്ന് കുട്ടികള്‍ക്കുമൊപ്പം എത്തിയതായിരുന്നു അദ്ദേഹം.
ലോകത്തിന്റെ വിവിധ കോണുകളില്‍ നിന്നുള്ള സംസ്‌കാരങ്ങളും ഭാഷകളും ആശയങ്ങളും പുസ്തകങ്ങള്‍ മാത്രമല്ല, ഷോകള്‍, വര്‍ക്ക്‌ഷോപ്പുകള്‍, സംഭാഷണങ്ങള്‍, കുട്ടികള്‍ക്കായുള്ള മറ്റ് പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ എന്നിവയിലൂടെ ഒരു കുടക്കീഴില്‍ കൊണ്ടുവരുന്ന അതിന്റേതായ ഒരു പരിപാടിയാണ് ടഇഞഎ. ഇവിടെ പഠിക്കാനും കാണാനും വളരെയധികം കാര്യങ്ങള്‍ ഉണ്ട. അതുകൊണ്ടാണ് ്‌സ്‌സിആര്‍എഫ് ഞങ്ങള്‍ തീര്‍ച്ചയായും സന്ദര്‍ശിക്കുന്നത് -അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കി.
ലോകത്തെ പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കുന്ന സ്ഥലമാണ് എസ്‌സിആര്‍എഫ് എന്ന് സാദിന്റെ 10 വയസ്സുള്ള മകന്‍ നിലവില്‍ ഓണ്‍ലൈനില്‍ പഠിക്കുന്ന ആദം പറഞ്ഞു. ”ഇത് സമ്പന്നമായ ഒരു അനുഭവമാണ്. കാരണം,ഇവിടെ എല്ലായ്‌പ്പോഴും ധാരാളം കാര്യങ്ങള്‍ നടക്കുന്നുണ്ട്. നിങ്ങള്‍ വായിക്കാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്ന പുസ്തകം നിങ്ങളുടെ കൈകളിലെത്താനുള്ള അവസരമുണ്ട്” -വിമ്പി കിഡ് ആരാധകന്‍ പറഞ്ഞു.
ഷാര്‍ജയിലെ റാബിഅ അല്‍അദവിയ പ്രൈമറി സ്‌കൂളിലെ ഒമ്പത് വയസ്സുള്ള ഹൂര്‍ ഹസ്സന്‍ ഇസ്മായില്‍ ബുക്കുഷയും സഫിയ അദ്‌നാനും സ്വന്തം പ്രവേശന വഴി വായനക്കാരില്‍ ഏറ്റവും ഉത്സാഹമുള്ളവരായിരിക്കില്ല. എന്നിട്ടും അവര്‍ ഓരോ വര്‍ഷവും നിര്‍ബന്ധമായും പങ്കെടുക്കേണ്ട ഒന്നാണ് എസ്‌സിആര്‍എഫ്. ഇവിടെ കാണാനും ചെയ്യാനും ഒരുപാട് കാര്യങ്ങള്‍ ഉണ്ട്. ജീവിത സമാനമായ കോമിക് കഥാപാത്രങ്ങളെ കണ്ടുമുട്ടുന്നതും അവരോട് ഹലോ പറയുന്നതും ഞാന്‍ പ്രത്യേകിച്ചും ആസ്വദിക്കുന്നു” -ഹൂര്‍ പറഞ്ഞു.
സഫിയയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഈ വര്‍ഷത്തെ ടഇഞഎ സ്വയം കണ്ടെത്താനുള്ള ഒരു യാത്രയായിരുന്നു.  ”ഞങ്ങള്‍ മുഴുവന്‍ വേദിയിലും സഞ്ചരിച്ച് വിശാലമായ പുസ്തകങ്ങളും കലാസൃഷ്ടികളും കണ്ടു. ഞങ്ങള്‍ നിരവധി ആളുകളെയും റോമിംഗ് കഥാപാത്രങ്ങളെയും കണ്ടുമുട്ടുകയും ധാരാളം സുഹൃത്തുക്കളെ ഉണ്ടാക്കുകയും ചെയ്തു” -സഫിയ ആഹ്‌ളാദവതിയായി.